Thực hiện Kế hoạch công tác năm 2023, từ ngày 20/6/2023 đến 23/6/2023, VKSND huyện Đầm Hà phối hợp cùng Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện, Ban Pháp chế HĐND huyện Đầm Hà trực tiếp kiểm sát việc thi hành án hình sự tại 07 Uỷ ban nhân dân xã, 01 thị trấn trên địa bàn.
Đồng chí Nguyễn Ngọc Thắng – Phó Viện trưởng, Trưởng đoàn
công bố Quyết định và Kế hoạch trực tiếp kiểm sát công tác thi hành án hình sự tại UBND xã Đầm Hà
Đồng chí Nguyễn Ngọc Thắng- Phó Viện trưởng VKSND huyện Đầm Hà chủ trì cuộc kiểm sát. Cùng tham gia đoàn công tác có đồng chí Phạm Văn Khải – Phó Chủ tịch Mặt trận tổ quốc huyện và đồng chí Lê Văn Huấn – Trưởng ban Pháp chế HĐND huyện cùng các Kiểm sát viên của đơn vị.
Thực hiện Kế hoạch công tác năm 2023, từ ngày 20/6/2023 đến 23/6/2023, VKSND huyện Đầm Hà phối hợp cùng Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện, Ban Pháp chế HĐND huyện Đầm Hà trực tiếp kiểm sát việc thi hành án hình sự tại 07 Uỷ ban nhân dân xã, 01 thị trấn trên địa bàn.
Đồng chí Vũ Văn Tuấn – Phó Chủ tịch UBND xã Quảng Tân
báo cáo tình hình chấp hành thi hành án hình sự tại cộng đồng xã Quảng Tân
Đồng chí Nguyễn Ngọc Thắng- Phó Viện trưởng VKSND huyện Đầm Hà chủ trì cuộc kiểm sát. Cùng tham gia đoàn công tác có đồng chí Phạm Văn Khải – Phó Chủ tịch Mặt trận tổ quốc huyện và đồng chí Lê Văn Huấn – Trưởng ban Pháp chế HĐND huyện cùng các Kiểm sát viên của đơn vị.
Qua công tác kiểm sát, đoàn kiểm sát nhận thấy: Nhìn chung, UBND xã, thị trấn đã cơ bản thực hiện tốt công tác giám sát, giáo dục người thi hành án treo, án cải tạo không giam giữ theo đúng quy định của Luật thi hành án hình sự. Các đơn vị đã mở sổ theo dõi người chấp hành án treo, án cải tạo không giam giữ, vào sổ đầy đủ theo đúng luật định; tiếp nhận hồ sơ thi hành án từ Cơ quan THAHS Công an huyện Đầm Hà theo đúng trình tự, thủ tục. Sau khi tiếp nhận hồ sơ thi hành án từ Cơ quan THAHS Công an huyện Đầm Hà, UBND xã, thị trấn đã ra Quyết định phân công người trực tiếp giám sát, giáo dục; hàng tháng người chấp hành án nộp bản tự nhận xét về việc chấp hành pháp luật cho người trực tiếp giám sát, giáo dục nhận xét lưu vào hồ sơ theo dõi, đồng thời UBND xã nhận xét về quá trình chấp hành án của người được hưởng án treo, lưu hồ sơ giám sát giáo dục theo quy định của Luật THAHS năm 2019 và Thông tư 65/2019/TT-BCA ngày 28/11/2019 của Bộ Công an quy định về thi hành án hình sự tại cộng đồng. UBND xã, thị trấn đã tạo điều kiện cho người chấp hành án thực hiện tốt quyền và nghĩa vụ của mình, đảm bảo không tái phạm, vi phạm pháp luật trong thời gian chấp hành án; các đơn vị thường xuyên quan tâm, phối hợp với gia đình người chấp hành án, nắm bắt được tâm tư, nguyện vọng của người chấp hành án để có hướng giám sát, giáo dục hiệu quả.
Tuy nhiên, qua kiểm sát trực tiếp còn một số tồn tại, hạn chế như: Một số sổ sách theo dõi các trường hợp tha tù trước thời hạn có điều kiện còn cập nhật không đầy đủ, một số hồ sơ không có biên bản bàn giao hồ sơ quản lý, giám sát, giáo dục người chấp hành án hình sự tại cộng đồng giữa UBND xã và Công an xã, không thông báo đề nghị phối hợp với gia đình, trường học về việc quản lý, giám sát, giáo dục người chấp hành án hình sự tại cộng đồng…
Qua những thiếu sót nêu trên, Đoàn kiểm tra đã hướng dẫn cho các đơn vị UBND và Công an (đơn vị tham mưu) cấp xã cần theo dõi, giám sát, giáo dục người chấp hành án trên hồ sơ, sổ sách tốt hơn, nắm bắt các quy định của pháp luật về giám sát, giáo dục đối với người chấp hành án sâu sát hơn nhằm nâng cao công tác quản lý. Trước những yêu cầu của đoàn kiểm sát, Lãnh đạo UBND các xã, thị trấn đã nghiêm túc tiếp thu và có những biện pháp để thực hiện hiệu quả công tác thi hành án hình sự tại địa bàn xã trong thời gian tiếp theo.
Nguyễn Khánh – VKSND huyện Đầm Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7