Ngày 29/9/2023, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh đã tổ chức Hội nghị trực tuyến tập huấn công tác kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự. Đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Ban cán sự đảng, Viện trưởng VKSND tỉnh dự và chủ trì Hội nghị. Ngoài ra, Hội nghị còn có sự tham gia của các đồng chí Phó Viện trưởng VKS tỉnh, các đồng chí Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng, các Kiểm sát viên, Kiểm tra viên, Chuyên viên tại Viện kiểm sát tỉnh và 13 điểm cầu tại các Viện KSND cấp huyện.
Đồng chí Nguyễn Huy Thắng – Phó Viện trưởng phát biểu tại Hội nghị
Tại Hội nghị, đồng chí Nguyễn Huy Thắng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh đã quán triệt, triển khai thực hiện Quy chế tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự của Viện kiểm sát nhân dân Tối cao ban hành kèm theo Quyết định số 259, ngày 20/7/2023 của Viện trưởng VKSNDTC (thay thế cho Quy chế 501); đồng chí nhấn mạnh, các đơn vị tiếp tục thực hiện tốt phương thức kiểm sát tạm thời (ban hành kèm theo Quyết định số 106 ngày 01/01/2022 của VKSND tỉnh Quảng Ninh) và giải đáp những khó khăn, vướng mắc trong công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự của Viện kiểm sát hai cấp.
Đồng chí Bế Minh Hằng – Trưởng phòng 8 trình bày nội dung tập huấn
Hội nghị được nghe đồng chí Bế Minh Hằng – Trưởng phòng 8, truyền đạt nội dung công tác kiểm sát tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự, bao gồm: Hệ thống các văn bản pháp luật áp dụng và một số vấn đề cần lưu ý khi thực hiện công tác kiểm sát tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự.
Để nâng cao chất lượng, hiệu quả của khâu công tác này trong thời gian tới, Lãnh đạo Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh chỉ đạo VKSND hai cấp tiếp tục triển khai thực hiện hiệu quả các chỉ thị, quy chế, quy định, hướng dẫn của VKSND tối cao về công tác kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự; nghiên cứu, vận dụng nội dung các chuyên đề được truyền đạt tại Hội nghị vào thực tiễn công việc; tiếp tục tự đào tạo, tích luỹ kinh nghiệm để nâng cao hơn nữa chất lượng đội ngũ cán bộ Kiểm sát viên làm công tác này; đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý, chỉ đạo, điều hành nhằm góp phần nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác của ngành Kiểm sát nhân dân.
Đặng Quốc Phong – Phòng 8 Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7