Thực hiện Kế hoạch công tác năm 2024, từ 09/5/2024 đến ngày 06/6/2024, Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều đã phối hợp với Ban pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã Đông Triều, trực tiếp kiểm sát việc thi hành án hình sự tại cộng đồng năm 2024 và phúc tra việc thực hiện kiến nghị năm 2023 đối với 05 Ủy ban nhân dân xã, phường trên địa bàn thị xã (Tràng An, Bình Dương, An Sinh, Nguyễn Huệ, Đức Chính).
Tại các buổi làm việc, đồng chí Vũ Huy Long – Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều – Trưởng đoàn thông báo nội dung, chương trình làm việc, giới thiệu thành phần đoàn và công bố Quyết định, Kế hoạch kiểm sát trực tiếp đối với các Ủy ban nhân dân xã, phường. Sau khi thống nhất các nội dung làm việc và nghe đại diện Ủy ban nhân dân xã, phường báo cáo tình hình chấp hành pháp luật trong công tác thi hành án hình sự tại cộng động năm 2024 và việc thực hiện kiến nghị của Viện kiểm sát trong năm 2023, đoàn kiểm sát đã trực tiếp nghiên cứu các hồ sơ, sổ sách, tài liệu liên quan đến công tác thi hành án hình sự tại cộng đồng.
Trực tiếp kiểm sát việc thi hành án hình sự tại UBND phường Đức Chính ngày 06/6/2024
Qua nghiên cứu, Đoàn kiểm sát nhận thấy công tác thi hành án hình sự tại cộng đồng tại Ủy ban nhân dân các xã, phường đã cơ bản đi vào nề nếp, đối với các tồn tại, thiếu sót đã được chỉ ra trong năm 2023, Ủy ban nhân dân các phường, xã đã nghiêm túc rút kinh nghiệm, khắc phục, sửa chữa và có văn bản tiếp thu gửi Viện kiểm sát.
Bên cạnh những ưu điểm đạt được, Đoàn kiểm sát cũng chỉ ra một số tồn tại, hạn chế như: Chưa kịp thời tạo điều kiện tìm việc làm cho những người được hưởng án treo là lao động tự do, chưa có việc làm ổn định; Một số biên bản làm việc không ghi đầy đủ thành phần tham gia,… Kết thúc các cuộc kiểm sát, Viện kiểm sát đã lập biên bản trực tiếp kiểm sát và ban hành Kết luận trong công tác thi hành án hình sự đối với Ủy ban nhân dân các xã, phường trên.
Dương Xuân Trường
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7