Ngày 30/4/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Cẩm Phả phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc và Ban pháp chế Hội đồng nhân dân thành phố tiến hành kiểm tra, giám sát việc chấp hành pháp luật trong công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự tại Nhà tạm giữ Công an thành phố Cẩm Phả. Đoàn công tác do đồng chí Nguyễn Văn Hoài – Phó Viện trưởng làm Trưởng đoàn; các đồng chí Đậu Phan Phong – Phó Chủ tịch UB MTTQ, đồng chí Nguyễn Thị Minh Huyền – Phó trưởng Ban pháp chế HĐND thành phố và 01 Kiểm sát viên sơ cấp là thành viên.
Sau khi nghe đại diện Lãnh đạo Nhà tạm giữ báo cáo số liệu và tình hình chấp hành pháp luật trong công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự, đoàn đã tiến hành kiểm tra hồ sơ, sổ sách, việc thực hiện các chế độ và trực tiếp đến buồng tạm giữ, tạm giam, nơi ăn, ở, gặp hỏi người đang bị tạm giữ, tạm giam về thực tế tình hình đời sống; các chế độ về vật chất, tinh thần theo chính sách nhân đạo của Đảng và Nhà nước, đặc biệt trong dịp kỷ niệm 49 năm giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2024).
Đoàn kiểm tra tại buổi làm việc với lãnh đạo, cán bộ Nhà tạm giữ
Qua kiểm tra thấy Nhà tạm giữ thực hiện nghiêm túc quy định về tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự; thực hiện tốt các chế độ, chính sách đối với người bị tạm giữ, tạm giam và người chấp hành án phạt tù. Trong quá trình làm việc, đoàn cũng nắm được những khó khăn, nhất là hệ thống cơ sở vật chất, đội ngũ cán bộ của đơn vị còn hạn chế… Đơn vị cũng đề nghị Đoàn công tác liên ngành sớm có kiến nghị với cơ quan cấp thẩm quyền quan tâm, nhất là đầu tư về cơ sở vật chất để đơn vị hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Đoàn công tác gặp hỏi các phạm nhân về chế độ trong dịp lễ 30/4
Đoàn công tác gặp hỏi các đối tượng tạm giữ
Kết thúc buổi làm việc, Đoàn công tác ghi nhận, đánh giá cao sự nỗ lực những kết quả đã đạt được trong công tác tạm giữ, tạm giam, thi hành án hình sự và tiếp tục phát huy những ưu điểm, tích cực Nhà tạm giữ đã đạt được. Bên cạnh đó, Đoàn công tác cũng chỉ ra một số tồn tại, hạn chế của Nhà tạm giữ cần phải khắc phục trong thời gian tới, để triển khai chặt chẽ và hiệu quả hơn trong công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự đảm bảo đúng quy định của pháp luật.
Duy Khiêm VKSND thành phố Cẩm Phả
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7