Chiều 9/3/2023, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Quảng Ninh tổ chức Hội nghị tổng kết công tác phối hợp năm 2022 và triển khai công tác phối hợp năm 2023 với 6 ngành hữu quan trên địa bàn tỉnh, trong đó có VKSND tỉnh Quảng Ninh.
Hội nghị đã đánh giá công tác phối hợp giữa VKSND tỉnh và Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Quảng Ninh năm 2022, trọng tâm là phối hợp tuyên truyền nâng cao nhận thức của cán bộ, đảng viên và nhân dân về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trong các lĩnh vực. Đặc biệt là, công tác triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, nhiệm vụ cải cách tư pháp trong giai đoạn hiện nay, góp phần xây dựng nền pháp chế xã hội chủ nghĩa trong sạch, vững mạnh.
Đánh giá việc phối hợp thông tin các vấn đề liên quan đến tình hình tội phạm và vi phạm pháp luật, tình hình khiếu kiện hành chính, tranh chấp dân sự, những vấn đề tiềm ẩn phức tạp, nguyên nhân tác động tình hình tội phạm, an ninh trật tự thông qua công tác thực hành quyền công tố, kiểm sát hoạt động tư pháp trên địa bàn tỉnh.
Cũng tại hội nghị, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Quảng Ninh phối hợp với VKSND tỉnh định hướng thông tin, tuyên truyền trên các hạ tầng thông tin, các chuyên trang, chuyên mục, phóng sự, tin bài phản ánh các hoạt động nổi bật của ngành Kiểm sát Quảng Ninh, các tập thể, cá nhân tiêu biểu trong việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” gắn với xây dựng hình ảnh người cán bộ, Kiểm sát viên “Công minh, chính trực, khách quan, thận trọng, khiêm tốn”, xây dựng hình ảnh đẹp về người cán bộ, Kiểm sát viên Quảng Ninh gần gũi với Nhân dân.
Bên cạnh đó, để triển khai công tác phối hợp chặt chẽ, thường xuyên và hiệu quả hơn, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Quảng Ninh tổ chức ký kết Kế hoạch phối hợp thực hiện chương trình trọng tâm giữa hai đơn vị trong năm 2023, trong đó, đề ra các nội dung, lộ trình, phân công nhiệm vụ cụ thể. Đây là cơ sở quan trọng để thúc đẩy, nâng cao mối quan hệ phối hợp, cùng thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Văn phòng – VKSND tỉnh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7