Căn cứ Kế hoạch số 100/KH-LĐLĐ ngày 28/7/2022 của Ban Thường vụ Liên đoàn lao động huyện Bình Liêu về “Kế hoạch tổ chức Đại hội công đoàn các cấp tiến tới Đại hội Công đoàn huyện Bình Liêu lần thứ XI, nhiệm kỳ 2023 – 2028”. Được sự đồng ý của Chi bộ Viện kiểm sát huyện Bình Liêu, ngày 12/4/2023, Công đoàn cơ sở Viện kiểm sát nhân dân huyện Bình Liêu đã long trọng tổ chức Đại hội công đoàn lần thứ II, nhiệm kỳ 2023-2028.
Đến dự và chỉ đạo đại hội có đồng chí Hoàng Kiên Trung – Huyện ủy viên, Chủ tịch Liên đoàn lao động huyện và đồng chí Nguyễn Công Thượng – Huyện ủy viên, Bí thư chi bộ, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân huyện Bình Liêu. Cùng tham dự Đại hội có toàn thể đoàn viên công đoàn cơ quan.
Tại Đại hội, đồng chí Lương Trung Kiên – Chủ tịch Công đoàn VKSND huyện Bình Liêu nhiệm kỳ 2017-2023 đã trình bày báo cáo tổng kết hoạt động công đoàn nhiệm kỳ 2017-2023, phương hướng nhiệm vụ nhiệm kỳ 2023-2028. Theo đó, trong nhiệm kỳ qua, mặc dù còn nhiều khó khăn do dịch bệnh Covid-19, lực lượng đoàn viên ít, công tác chuyên môn rất bận, tuy nhiên Công đoàn Viện KSND huyện Bình Liêu đã bám sát nghị quyết đại hội Công đoàn nhiệm kỳ 2017-2023, cũng như các chương trình, kế hoạch, nghị quyết công tác của chi bộ, cơ quan để xây dựng chương trình, nghị quyết tổ chức thực hiện có hiệu quả; toàn thể đoàn viên, cán bộ, công chức, người lao động trong đơn vị đã không ngừng phấn đấu, nâng cao ý thức trách nhiệm, hoàn thành tốt các nhiệm vụ được giao; hằng năm, cơ quan, công đoàn đều hoàn thành tốt nhiệm vụ, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, được Viện kiểm sát cấp trên, Công đoàn cấp trên, UBND cấp tỉnh, cấp huyện tặng nhiều bằng khen, giấy khen, cờ thi đua do đã có thành tích xuất sắc trong công tác. Kết thúc nhiệm kỳ, Công đoàn cơ quan đã hoàn thành và hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội lần thứ I, nhiệm kỳ 2017-2023 đề ra.
Trong nhiệm kỳ mới, Công đoàn Viện kiểm sát huyện Bình Liêu tập trung làm tốt các nhiệm vụ và giải pháp chủ yếu sau: Đổi mới công tác đại diện, chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên và người lao động; tăng cường công tác tuyên truyền, giáo dục, vận động đoàn viên và người lao động học tập nâng cao trình độ, ý thức chấp hành pháp luật; phát triển đoàn viên, xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh; công tác tài chính được thực hiện đảm bảo theo đúng quy định; tăng cường công tác kiểm tra, đảm bảo nâng cao chất lượng các cuộc kiểm tra, giám sát; phối hợp với Thủ trưởng cơ quan thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở. Kịp thời xây dựng và bổ sung, sửa đổi quy chế phối hợp công tác giữa BCH công đoàn với Thủ trưởng cơ quan…; chủ động xây dựng kế hoạch thực hiện các phong trào thi đua do ngành, địa phương, Công đoàn cấp trên phát động. Thường xuyên động viên, khuyến khích đoàn viên, CB,CC,NLĐ tham gia nhiệt tình, trách nhiệm, hiệu quả các phong trào thi đua, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao…
Phát biểu chỉ đạo tại đại hội, đồng chí Hoàng Kiên Trung – Huyện ủy viên, chủ tịch Liên đoàn lao động huyện Bình Liêu và đồng chí Nguyễn Công Thượng – Huyện ủy viên, Bí thư chi bộ, Viện trưởng VKSND huyện Bình Liêu đều biểu dương những kết quả mà Công đoàn Viện kiểm sát huyện Bình Liêu đã đạt được trong nhiệm kỳ vừa qua. Để thực hiện tốt nhiệm vụ trong nhiệm kỳ tới, các đồng chí đề nghị công đoàn cơ quan cần thực hiện một số nội dung trọng tâm sau: Tiếp tục quan tâm hơn nữa, chăm lo bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của cán bộ, đoàn viên nhằm phát huy vai trò của tổ chức công đoàn; đẩy mạnh và đổi mới công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng và giáo dục truyền thống cho đội ngũ cán bộ, đoàn viên; mỗi đoàn viên cần không ngừng rèn luyện phẩm chất đạo đức cách mạng, đoàn kết nội bộ, tăng cường công tác kiểm tra giám sát; Tiếp tục đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước với những hoạt động phong phú, thiết thực nhằm thu hút cán bộ, đoàn viên tích cực tham gia.
Đại hội đã bầu ra Ban chấp hành Công đoàn nhiệm kỳ 2023-2028 gồm 03 đồng chí, trong đó đồng chí Lương Trung Kiên – Phó Viện trưởng được bầu là Chủ tịch công đoàn cơ quan, đại hội đã bầu 02 đồng chí vào đoàn đại biểu chính thức dự Đại hội Công đoàn huyện Bình Liêu lần thứ XI, nhiệm kỳ 2023-2028.
Hoài Sơn – VKS Bình Liêu
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7