1. Chức năng
Công đoàn là tổ chức đại diện và bảo vệ các quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng của người lao động; có trách nhiệm tham gia quản lý, kiểm tra, giám sát hoạt động của cơ quan trong việc thực hiện các nhiệm vụ chính trị theo quy định của pháp luật. Công đoàn có trách nhiệm tổ chức, giáo dục động viên người lao động phát huy vai trò làm chủ đất nước, thực hiện nghĩa vụ công dân, xây dựng và phát triển bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
2. Nhiệm vụ
Tuyên truyền đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và nhiệm vụ của tổ chức Công đoàn. Phát triển đoàn viên, xây dựng Công đoàn cơ sở vững mạnh. Tổ chức vận động đoàn viên thi đua yêu nước, thực hiện nghĩa vụ của công dân và người lao động;
Tham gia quản lý cơ quan, kiểm tra giám sát việc thi hành các chế độ, chính sách, pháp luật, bảo đảm việc thực hiện quyền lợi của đoàn viên, cán bộ công chức, viên chức và người lao động cũng như nâng cao hiệu quả công tác. Đấu tranh ngăn chặn tiêu cực, tham nhũng và các tệ nạn xã hội. Phát hiện và tham gia giải quyết khiếu nại, tố cáo, giải quyết các tranh chấp lao động và thực hiện các quyền của Công đoàn cơ sở theo quy định của pháp luật;
Phối hợp với Thủ trưởng cơ quan tổ chức thực hiện Quy chế dân chủ; cử đại diện tham gia Hội đồng xét và giải quyết các quyền lợi của đoàn viên, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động. Hướng dẫn giúp đỡ người lao động giao kết hợp đồng lao động. Cùng với Thủ trưởng cơ quan cải thiện điều kiện làm việc, chăm lo đời sống của đoàn viên, tổ chức các hoạt động xã hội, từ thiện.
3. Cơ cấu tổ chức
Công đoàn cơ quan Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh gồm 93 đoàn viên sinh hoạt tại 8 tổ Công đoàn.
Ban chấp hành Công đoàn có 7 đồng chí, gồm: Chủ tịch: Đồng chí Lương Phúc Sơn; Phó Chủ tịch thường trực: Đồng chí Nguyễn Mai Thúy; Phó Chủ tịch: Đồng chí Nguyễn Công Hoàn; Chủ nhiệm Uỷ ban kiểm tra Công đoàn: Đồng chí Lê Xuân Lượng; Trưởng ban Nữ công: Đồng chí Nguyễn Thị Thủy.
4. Thông tin liên hệ
Địa chỉ: Phòng 203- Trụ sở Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh.
Điện thoại: 0333.832197 hoặc 0333.837835 – số máy lẻ 505 (đồng chí Thúy).
Email: nguyenmaithuy@quangninh.gov.vn
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7