Nhằm tuyên truyền ý thức pháp luật của người dân về phòng, chống pháo nổ trên địa bàn thành phố Uông Bí. Ngày 16/01/2024, Viện kiểm sát và Tòa án nhân dân thành phố Uông Bí phối hợp tổ chức xét xử công khai bị cáo Trần Trung Kết. phạm tội “Tàng trữ hàng cấm”. Vụ án được xét xử theo thủ tục rút gọn và được truyền phát thanh đến các xã, phường trên địa bàn thành phố.
Hình ảnh tại phiên tòa
Theo Cáo trạng của VKS: Khoảng 12 giờ ngày 14/12/2023, tổ công tác thuộc đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế và chức vụ – Công an thành phố Uông Bí kết hợp với Công an phường Phương Đông trong khi làm nhiệm vụ đã phát hiện, bắt quả tang đối tượng Trần Trung Kết có hành vi tàng trữ pháo nổ. Kết khai nhận số pháo trên được mua của một người thanh niên không quen biết, khu vực gần chợ Lầm, xã Hồng Thái Đông, thị xã Đông Triều, tỉnh Quảng Ninh để đốt vào dịp Tết. Tổng khối lượng pháo nổ thu giữ là 11,39kg.
Kiểm sát viên tại phiên tòa
Tại phiên tòa, bị cáo Trần Trung Kết đã thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải về hành vi phạm tội của mình. Trên cơ sở nội dung vụ án và căn cứ vào các tài liệu trong hồ sơ vụ án, Hội đồng xét xử kết luận hành vi vi phạm pháp luật của bị cáo Trần Trung Kết đã phạm vào tội “Tàng trữ hàng cấm”, được quy định tại điểm c, khoản 1 Điều 191 Bộ luật Hình sự. Hội đồng xét xử tuyên phạt bị cáo Trần Trung Kết 9 tháng tù giam.
Xác định đây là vụ án điểm, nhận được sự quan tâm của quần chúng nhân dân và cấp Ủy địa phương, lãnh đạo VKS Uông Bí đã nhanh chóng báo cáo cấp trên và sâu sát chỉ đạo trong thời gian ngắn kể từ khi bắt quả tang vụ án đã được xét xử nhanh chóng để đảm bảo ổn định chính trị địa phương.
Hình ảnh bị cáo Trần Trung Kết tại phiên tòa
Việc xét xử vụ án “Tàng trữ hàng cấm” đối với bị cáo Trần Trung Kết đã thể hiện tính nghiêm minh của pháp luật. Đồng thời thông qua việc xét xử công khai vụ án, đã góp phần tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, răn đe, phòng ngừa các hành vi vi phạm pháp luật về quản lý pháo tới mọi tầng lớp Nhân dân trên địa bàn, nhất là trong dịp trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024.
Nguyễn Minh Cường – VKSNDTP Uông Bí
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7