Sáng ngày 14/3/2023, tại trụ sở VKSND tỉnh Quảng Ninh diễn ra Lễ ký kết Quy định phối hợp về quan hệ công tác giữa trường Đại học Kiểm sát Hà Nội với VKSND tỉnh Quảng Ninh.
Dự lễ ký kết có đồng chí Lương Phúc Sơn – Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh. Các đồng chí Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh, Viện trưởng VKSND TP Hạ Long, TP Cẩm Phả, TP Uông Bí…Về phí trường Đại học Kiểm sát Hà Nội có TS. Nguyễn Văn Khoát, Hiệu trưởng Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội; PGS.TS. Vũ Thị Hồng Vân,Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội.
Đồng chí Lương Phúc Sơn, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh quán triệt việc thực hiện Quy định phối hợp.
Phát biểu khai mạc tại Lễ ký kết, đồng chí Lưu Văn Hưng, Chánh Văn phòng VKSND tỉnh Quảng Ninh cho biết, trường Đại học Kiểm sát Hà Nội, trong đó, đặc biệt là Ban Giám hiệu, lãnh đạo các Khoa, các đồng chí Giảng viên đã luôn quan tâm, tạo điều kiện, phối hợp trợ giúp ngành Kiểm sát Quảng Ninh trong công tác đào tạo các sinh viên, bồi dưỡng, tập huấn để nâng cao trình độ nghiệp vụ cho cán bộ, Kiểm sát viên, nổi bật là công tác phối hợp mở nhiều lớp tập huấn chuyên sâu tại Quảng Ninh. Bên cạnh đó, trường đã cử lãnh đạo có chuyên môn sâu, kinh nghiệm thực tiễn để tham gia trao đổi với sinh viên về các chuyên đề VKSND tỉnh Quảng Ninh thực hiện có hiệu quả như: Số hóa hồ sơ, báo cáo án bằng sơ đồ tư duy, khám nghiệm hiện trường; đồng thời tổ chức các phiên tòa rút kinh nghiệm trực tuyến về hình sự, dân sự hành chính…
TS. Nguyễn Văn Khoát, Hiệu trưởng Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội phát biểu tại Lễ ký kết.
Thực hiện Chỉ thị số 01 ngày 02/12/2022 của Viện trưởng VKSND tối cao về công tác của ngành KSND năm 2023; Kế hoạch và Chương trình công tác thực hiện nhiệm vụ trọng tâm của VKSND tỉnh Quảng Ninh và Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội. Để nâng cao hơn nữa công tác phối hợp giữa hai đơn vị, việc triển khai thực hiện nghiêm túc, bài bản và hiệu quả, tập thể Lãnh đạo VKSND tỉnh Quảng Ninh và Ban Giám hiệu Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội đã thống nhất xây dựng Quy định phối hợp và tổ chức Lễ ký kết. Việc ký kết nhằm tăng cường công tác phối hợp, nâng cao hiệu quả trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện việc đào tạo nguồn nhân lực là cán bộ, công chức, viên chức, học viên, sinh viên của mỗi đơn vị.
Theo đó, hai đơn vị sẽ phối hợp trong việc trao đổi các văn bản nghiệp vụ; tham dự phiên tòa do Kiểm sát viên của VKSND tỉnh Quảng Ninh thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử phối hợp; trong công tác đào tạo, bồi dưỡng công chức, viên chức, học viên và sinh viên; trong nghiên cứu khoa học, trao đổi tài liệu và các ấn phẩm khoa học và phối hợp trong việc tổ chức các hoạt động sơ kết, tổng kết, rút kinh nghiệm công tác.
Lãnh đạo trường Đại học Kiểm sát Hà Nội tặng quà lưu niệm cho Viện trưởng và các Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh.
TS. Nguyễn Văn Khoát, Hiệu trưởng Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội đánh giá việc ký kết quy định phối hợp là sự kiện quan trọng đánh dấu sự phát triển mới trong công tác hợp tác phối hợp giữa Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội và VKSND tỉnh Quảng Ninh; Đồng thời, đây là hoạt động có ý nghĩa lớn trong việc thực hiện chức năng của ngành Kiểm sát nói chung cũng như nâng cao năng lực, trình độ, chuyên môn nghiệp vụ cho công chức, giảng viên, sinh viên của hai đơn vị nói riêng. Việc ban hành Quy định cũng tạo hành lang pháp lý cho việc triển khai công tác của Ngành, của Trường Đại học Kiểm sát Hà Nội và của VKSND tỉnh Quảng Ninh được thường xuyên và kịp thời hơn.
Cán bộ hai hơn vị chụp ảnh lưu niệm.
Tại Lễ ký kết, đồng chí Lương Phúc Sơn, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh đã chia sẻ về mối quan hệ hợp tác tốt đẹp giữa hai đơn vị trong thời gian vừa qua. Việc ký kết Quy định phối hợp sẽ tạo tiền đề để phối hợp bài bản, khoa học hơn trong thời gian tới. Đồng chí cũng quán triệt đến cán bộ VKSND tỉnh Quảng Ninh phải nghiên cứu kỹ về các nội dung phối hợp, thấm nhuần từ Kiểm sát viên cho đến lãnh đạo để triển khai thật tốt quy định này.
Văn phòng VKSND tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7