Trong nhiều năm qua, “Đền ơn đáp nghĩa – uống nước nhớ nguồn”, tri ân các thế hệ đi trước luôn là truyền thống cao đẹp của Viện Kiểm sát tỉnh Quảng Ninh, mang đậm giá trị nhân văn và giáo dục. Nhân kỷ niệm 63 năm thành lập ngành Kiểm sát nhân dân 26/7/1960 – 26/7/2023 và 76 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ, sáng ngày 25/7/2023, VKSND tỉnh Quảng Ninh do đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh ủy viên, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Viện trưởng làm trưởng đoàn đã đến đặt vòng hoa, dâng hương tại Đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ TP. Hạ Long, tượng đài đồng chí Vũ Văn Hiếu và thắp hương tưởng nhớ các đồng chí nguyên Lãnh đạo Viện qua các thời kỳ.
Trong không khí trang nghiêm, Đoàn đã thành kính mặc niệm, đặt vòng hoa, thắp những nén nhang tưởng nhớ công lao to lớn của các anh hùng liệt sĩ đã anh dũng hy sinh vì vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Trước anh linh các anh hùng liệt sĩ và đồng chí Vũ Văn Hiếu – nhà cách mạng bất khuất, Bí thư Đặc Khu ủy đầu tiên Khu mỏ Quảng Ninh, Đoàn đại biểu ngành Kiểm sát Quảng Ninh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc và hứa sẽ cố gắng tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, vượt mọi khó khăn để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Sau đó, đoàn tiếp tục đến thăm các gia đình và thắp hương tưởng nhớ các đồng chí nguyên Lãnh đạo Viện qua các thời kỳ, đó là: đồng chí Nguyễn Văn Hồng, đồng chí Trần Văn Chưởng – nguyên Viện trưởng VKSND tỉnh, đồng chí Đoàn Văn Tê, đồng chí Lưu Mạnh Thường – nguyên Phó Viện trưởng VKSND tỉnh. Các đồng chí là những người đặt nền móng vững chắc để Kiểm sát Quảng Ninh có được những thành tích vô cùng vẻ vang, tự hào như ngày hôm nay. Đồng chí Lương Phúc Sơn: Thế hệ trẻ của ngành Kiểm sát Quảng Ninh hôm nay sẽ không bao giờ quên công lao, đóng góp của các đồng chí từ những ngày đầu thành lập. Các đồng chí đều là những tấm gương sáng về hình mẫu người cán bộ Kiểm sát “Công minh, Chính trực, Khách quan, Thận trọng, Khiêm tốn”, là tấm gương sáng cho các thế hệ sau noi theo. Trong thời gian tới, cán bộ, công chức ngành Kiểm sát Quảng Ninh nguyện sẽ tiếp bước cha anh, phấn đấu đưa ngành Kiểm sát Quảng Ninh tiếp tục gặt hái thêm nhiều thắng lợi mới, xứng đáng với công sức và tâm huyết mà các thế hệ đi trước đã gây dựng.
Ngày thành lập Ngành đang đến gần, mỗi cán bộ Kiểm sát Quảng Ninh càng thêm tự hào và ý thức được rằng bản thân cần phải có trách nhiệm hơn nữa với những thành tựu mà các thế hệ đi trước đã dày công vun đắp, qua đó không ngừng nỗ lực phấn đấu, rèn luyện để trưởng thành hơn và góp phần xây dựng VKSND tỉnh Quảng Ninh ngày càng vững mạnh.
Chi đoàn VKSND tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7