Ngày 28/5/2024, tại khu Hợp Thành, phường Cộng Hoà, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh, Viện KSND thị xã Quảng Yên tiến hành kiểm sát việc cưỡng chế thi hành án theo Quyết định cưỡng chế số 01/QĐ-CCTHADS ngày 12/01/2024 của Chi cục Thi hành án dân sự thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh.
Theo quyết định thi hành án dân sự số 42/QĐ – CCTHADS ngày 09/10/2023 của Chi cục Thi hành án dân sự thị xã Quảng Yên, anh Bùi Xuân Lễ và chị Vũ Thị Tươi phải bàn giao cho chị Lê Thị Chinh, anh Vũ Việt Cường căn nhà 02 tầng, diện tích xây dựng 118,2m2 cùng toàn bộ các tài sản khác gắn liền với quyền sử dụng 107,7m2 nằm trong quyền sử dụng đất diện tích 691,5m2 thuộc thửa đất số 78(2), tờ bản đồ 27, địa chỉ khu Hợp Thành, phường Cộng Hoà, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất số BT 946512 số vào sổ cấp GCN: CH00860 do UBND thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh cấp ngày 21/01/2015 mang tên người sử dụng đất hộ bà Lê Thị Chinh).
Hình ảnh địa điểm cưỡng chế
Tại buổi cưỡng chế thi hành án, Kiểm sát viên đã thực hiện đầy đủ các quy trình nghiệp vụ cũng như kiểm sát chặt chẽ về thủ tục, hành vi của Chấp hành viên từ việc công bố các Quyết định thi hành án, Quyết định cưỡng chế cho đến việc giải thích, vận động các đương sự chấp hành theo quy định của pháp luật sau đó tiến hành bàn giao tài sản như nội dung Quyết định cưỡng chế.
Kiểm sát viên kiểm sát Biên bản Cưỡng chế
Quá trình cưỡng chế giao tài sản được thực hiện nghiêm túc và đảm bảo đúng quy định, kết hợp cùng việc vận động, thuyết phục, tuyên truyền pháp luật cho các hộ dân xung quanh. Qua đó, đã góp phần hạn chế việc gây bức xúc cho người dân trong việc tổ chức cưỡng chế thi hành án, nâng cao hiệu quả công tác kiểm sát thi hành án dân sự, ổn định tình hình an ninh, chính trị trên địa bàn thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh./.
Nguyễn Mạnh Phong
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Quảng Yên
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7