Chiều ngày 30/3/2023, tại Ủy ban nhân dân phường Ninh Dương, thành phố Móng Cái, VKSND thành phố Móng Cái phối hợp cùng Đoàn phường Ninh Dương tổ chức tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy và bạo lực học đường trong học sinh, thanh thiếu niên trên địa bàn phường
Báo cáo viên giao lưu, hỏi đáp với thanh, thiếu niên
Tại chương trình, các bạn học sinh, thanh thiếu niên trên địa bàn phường Ninh Dương, thành phố Móng Cái đã được các báo cáo viên tuyên truyền về cách nhận biết các loại ma túy phổ biến hiện nay như: Heroine, cần sa, cocaine,…; đặc điểm của người nghiện ma túy; các nguyên nhân chủ quan, khách quan dẫn đến nghiện các chất ma túy; các tác hại vô cùng nghiêm trọng của ma túy như: ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe và sự phát triển về thể chất, tinh thần; gây mâu thuẫn với bạn bè, thầy cô giáo và gia đình; tình trạng học tập giảm sút nghiêm trọng, đặc biệt là gây rối loạn hành vi, dễ dẫn tới tình trạng vi phạm pháp luật. Đồng thời, các báo cáo viên đã chỉ ra những cách thức, phương pháp để ngăn chặn, phòng tránh ma túy. Một hoạt động trọng tâm trong chương trình tuyên truyền tác hại về ma túy là báo cáo viên đã phổ biến, kể chuyện theo án về các vụ án nổi cộm ở trên địa bàn thành phố về các loại tội phạm: “Tàng trữ trái phép chất ma túy”, “Tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy”, “Mua bán trái phép chất ma túy”.
Hình ảnh tại buổi tuyên truyền
Đối với vấn đề bạo lực học đường, tình trạng bạo lực trong học sinh, thanh thiếu niên không chỉ xảy ra giữa những bạn học sinh nam, mà hiện nay còn xảy ra phổ biến ở các bạn học sinh nữ. Hậu quả của tình trạng bạo lực học đường vô cùng nặng nề, gây ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe, tinh thần của các bạn học sinh, gây ra tâm lý lo lắng, căng thẳng quá mức, dẫn đến việc học tập bị sa sút, chán nản, không còn tinh thần muốn đến trường. Hơn nữa, các hành vi bạo lực sẽ phải nhận mức kỷ luật vô cùng gay gắt từ phía nhà trường. Đặc biệt, đối với những bạn học sinh có hành vi bạo lực sẽ hình thành những nhận thức lệch lạc, tiềm ẩn nguy cơ trở thành những đối tượng gây nguy hại cho xã hội.
Bằng phương pháp thuyết trình gần gũi, kết hợp với những hình ảnh chân thực đã giúp các bạn thanh thiếu niên trẻ dễ dàng tiếp thu nội dung buổi tuyên truyền. Trong bầu không khí sôi nổi, dựa trên tinh thần giao lưu, đối đáp đã trang bị cho các bạn học sinh những kiến thức pháp luật bổ ích. Chương trình tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy và bạo lực học đường là một hoạt động thiết thực, góp phần trang bị cho các bạn trẻ những kiến thức cơ bản về tác hại, các phương thức, biện pháp phòng tránh, qua đó làm giảm tệ nạn về ma túy, bạo lực học đường trong tầng lớp thanh thiếu niên. Thông qua buổi tuyên truyền, nhận thức các bạn học sinh, thanh thiếu niên đã có những chuyển biến tích cực, qua đó góp phần giúp các bạn trẻ phát triển đúng hướng, trở thành một công dân tốt, có ích cho xã hội.
Đặng Đức An – VKSND thành phố Móng Cái
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7