Hưởng ứng kỷ niệm 92 năm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26/3/1931-26/3/2023), được sự thống nhất của chi bộ VKSND – Công an huyện Vân Đồn và Ban Giám hiệu Trung tâm giáo dục nghề nghiệp, giáo dục thường xuyên huyện Vân Đồn (GDNN-GDTX), sáng ngày 20/3/2023, đại diện chi đoàn Viện kiểm sát nhân dân – Công an huyện Vân Đồn tổ chức buổi tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy, cùng với sự tham dự của 407 em học sinh và các thầy, cô giáo của Trung tâm.
Tại buổi tuyên truyền, các em học sinh được nghe đại diện Chi đoàn Viện kiểm sát khái quát về tình trạng sử dụng ma túy ở giới trẻ hiện nay; mô tả một số dấu hiệu để nhận biết các dạng ma túy, người nghiện ma túy và tác hại của ma túy; trách nhiệm của cá nhân, gia đình, nhà trường và xã hội trong việc phòng, chống các hành vi sử dụng, tàng trữ, mua bán trái phép chất ma túy,… Qua đó, giúp các em có thêm kiến thức, hiểu biết thêm về các quy định của pháp luật để tự bảo vệ bản thân; nâng cao sự cảnh giác, phòng ngừa và tránh xa sự cám dỗ, lôi kéo của kẻ xấu. Ngoài truyên tuyền trực tiếp, đoàn viên Viện kiểm sát sáng tạo hình thức giáo dục pháp luật thông qua đố vui có thưởng với nội dung các câu hỏi xoay quanh chủ đề về phòng, chống ma túy, tác hại hậu quả của ma túy.
Đại diện Viện kiểm sát và Công an huyện Vân Đồn phổ biến, tuyên truyền pháp luật về ma túy
Buổi tuyên truyền là dịp để phát huy vai trò, sức trẻ của lực lượng đoàn viên thanh niên VKSND huyện Vân Đồn trong công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật tại địa phương, nhất là tuyên truyền các quy định của pháp luật về phòng, chống ma túy, nâng cao nhận thức của học sinh trên địa bàn huyện, góp phần cùng với nhà trường, địa phương thực hiện tốt công tác phòng ngừa tội phạm, vi phạm pháp luật, nhất là tội phạm về ma túy; nâng cao tinh thần cảnh giác, chủ động phòng ngừa của học sinh nói riêng và quần chúng nhân dân nói chung.
Các em học sinh hào hứng, giao lưu sôi nổi
Từ những việc làm trên, đã để lại những hình ảnh đẹp về người cán bộ Kiểm sát, Công an nhân dân tại Trung tâm giáo dục nghề nghiệp, giáo dục thường xuyên. Qua đó, liên chi đoàn gửi lời cám ơn đến Ban Giám hiệu Trung tâm đã tạo điều kiện cho liên chi đoàn thực hiện buổi tuyên truyền, góp phần thực hiện tốt công tác phòng, chống ma túy nói chung và công tác phòng, chống ma túy học đường nói riêng./.
Hoàng Mỹ Hạnh – VKSND huyện Vân Đồn
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7