Thực hiện kế hoạch công tác năm 2024, ngày 27/02/2024 VKSND huyện Hải Hà đã thành lập đoàn công tác do đồng chí Chu Văn Vân – Phó Viện trưởng làm trưởng đoàn, cùng đồng chí Phạm Xuân Trà – Kiểm tra viên trực tiếp tiến hành phúc tra tại Chi cục thi hành án dân sự huyện Hải Hà.
Đồng chí Chu Văn Vân – Phó viện trưởng phát biểu tại buổi phúc tra
Trong năm 2023, VKS Hải Hà đã ban hành 01 bản kiến nghị và 02 bản Kết luận về các vi phạm như sau: Chưa đôn đốc thi hành án; Kho vật chứng chưa đảm bảo về diện tích; Vi phạm về thủ tục thông báo và giao nhận các quyết định thông báo về thi hành án; Chưa xác minh tài sản đăng ký quyền sử dụng đất và xác minh theo định kỳ…
Sau khi nghe báo cáo của Chi cục thi hành án dân sự cũng như qua trực tiếp kiểm tra việc thực hiện khắc phục vi phạm tại 01 kiến và 02 kết luận, VKSND huyện Hải Hà thấy Chi cục thi hành án huyện Hải Hà đã nghiêm túc tiếp thu, khắc phục đúng theo quy định của pháp luật.
Đồng chí Dương Văn Trường – Chi cục trưởng phát biểu tại buổi phúc tra.
Tại buổi làm việc đồng chí Dương Văn Trường – Chi cục trưởng Chi cục thi hành án dân sự huyện Hải Hà, thay mặt đơn vị cảm ơn đoàn công tác đã tiến hành phúc tra và đánh giá toàn diện về kết quả khắc phục vi phạm của đơn vị. Đồng thời trong thời gian tới, Lãnh đạo Chi cục thi hành án huyện Hải Hà sẽ tiếp tục quan tâm chỉ đạo, thường xuyên kiểm tra đột xuất, định kỳ đối với các Chấp hành viên tăng cường hơn nữa về trách nhiệm trong mọi công việc được giao, tránh lập lại vi phạm tương tự.
Phúc tra các kiến nghị trong công tác thi hành án dân sự là việc thực hiện chức năng kiểm sát trong hoạt động tư pháp. Qua đó, bảo đảm cho các kiến nghị của Viện kiểm sát đã ban hành đều được các cơ quan, tổ chức và cá nhân đã để xảy ra những vi phạm nghiêm túc thực hiện nhằm nâng cao hiệu quả công tác, góp phần phục vụ nhiệm vụ chính trị tại địa phương./.
Phạm Xuân Trà – VKSND huyện Hải Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7