Hưởng ứng “Năm an toàn giao thông 2023” và “Ngày pháp luật Việt Nam 09/11”, ngày 08/11/2023, tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên huyện Vân Đồn, Viện kiểm sát nhân dân phối hợp với Huyện đoàn tổ chức chương trình tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật dưới hình thức phiên tòa giả định vụ án hình sự “Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ”.
Tới dự và chỉ đạo chương trình có đồng chí Nguyễn Văn Định – Phó Viện trưởng VKSND huyện Vân Đồn, các đồng chí lãnh đạo, cán bộ Huyện đoàn Vân Đồn, Ban Giám đốc Trung tâm GDNN – GDTX huyện Vân Đồn và hơn 400 em học sinh.
Các đại biểu tham dự và chỉ đạo chương trình
Kịch bản phiên tòa giả định được xây dựng dựa trên nội dung của một vụ án có thật về một em học sinh chưa có giấy phép lái xe theo quy định, điều khiển xe mô tô gây ra tai nạn dẫn đến hậu quả nghiêm trọng trên địa bàn huyện. Phiên tòa giả định diễn ra với đầy đủ trình tự, thủ tục, thành phần theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự.
Các em học sinh tham gia phiên tòa giả định
Với sự cố vấn về chuyên môn của lãnh đạo VKSND huyện Vân Đồn, sự phối hợp của Huyện đoàn Vân Đồn và sự tham gia diễn xuất của các em học sinh, vụ án đã được sân khấu hóa để toàn thể thầy cô giáo, các em học sinh theo dõi trực tiếp. Bằng hình thức trực quan, sinh động, nội dung sát với thực tiễn, phiên tòa giả định đã giúp các em học sinh hiểu rõ hơn những nguy cơ tiềm ẩn từ hành vi vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Đồng thời, góp phần nâng cao ý thức chấp hành Luật giao thông đường bộ, tạo cơ hội cho các em học tập, nghiên cứu, vận dụng kiến thức pháp luật vào thực tế, từ đó chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật khi tham gia giao thông đường bộ.
Phiên tòa giả định là một trong những hình thức tuyên truyền pháp luật thu hút được đông đảo sự quan tâm của các em học sinh và được chính quyền đánh giá cao. Trong thời gian tới, VKSND huyện Vân Đồn sẽ tiếp tục phối hợp với các cơ quan, ban, ngành, chính quyền tại địa phương để tăng cường công tác tuyên truyền pháp luật, góp phần giữ vững an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện Vân Đồn.
Nguyễn Quang Lương – VKSND huyện Vân Đồn
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7