Ngày 28/3/2024, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh tổ chức Hội nghị trực tiếp kết hợp trực tuyến triển khai phần mềm quản lý số văn bản tự động đối với Viện kiểm sát hai cấp. Dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Viện trưởng Viện KSND tỉnh; Các đồng chí: Nguyễn Mai Thuý, Đặng Đình Vang, Nguyễn Văn Minh – Phó Viện trưởng VKS tỉnh, cùng toàn thể Lãnh đạo các đơn vị, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên, Chuyên viên VKS hai cấp.
Đồng chí Lương Phúc Sơn – Viện trưởng Viện KSND tỉnh Quảng Ninh chỉ đạo tại Hội nghị
Phát biểu khai mạc Hội nghị, đồng chí Lương Phúc Sơn – Viện trưởng Viện KSND tỉnh Quảng Ninh nhấn mạnh: Sự phát triển mạnh mẽ của khoa học công nghệ trên toàn cầu khiến cho lĩnh vực tư pháp không thể nằm ngoài xu thế. Thực tế cho thấy việc chuyển đổi số trong lĩnh vực tư pháp đang gặp không ít khó khăn xuất phát từ những rào cản về con người, kĩ thuật và cơ sở pháp lý. Để tránh bị tụt hậu so với xu thế chung, trong những năm gần đây, ngành Kiểm sát nhân dân nói chung và ngành Kiểm sát Quảng Ninh nói riêng, bằng nhiều biện pháp đã sớm chủ động triển khai ứng dụng công nghệ thông tin trong các hoạt động chỉ đạo điều hành, đào tạo và giải quyết công việc cụ thể và đạt được nhiều kết quả đáng ghi nhận. Với quan điểm lấy công chức, viên chức và người lao động làm trung tâm, chủ thể, mục tiêu và động lực để chuyển đổi số, Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tiếp tục xác định năm 2024 là năm bứt phá, tiến tới hoàn thành các mục tiêu trong Quy hoạch phát triển công nghệ thông tin của ngành Kiểm sát nhân dân. Một trong những mục tiêu quan trọng đó là đưa phần mềm “quản lý số văn bản tự động” vào trong hoạt động hành chính, nghiệp vụ của VKS hai cấp. Ứng dụng sau thời gian đưa vào sử dụng thí điểm (10 ngày làm việc, từ 01/4/2024) được kỳ vọng sẽ hỗ trợ cho cán bộ, Kiểm sát viên chủ động trong việc lấy số văn bản, quản lý, thống kê văn bản phát hành, từ đó phục vụ hiệu quả cho công tác thống kê, quản lý, chỉ đạo, điều hành tại các đơn vị.
Đồng chí Lưu Văn Hưng – Chánh Văn phòng VKS tỉnh thuyết trình về phần mềm “quản lý số văn bản tự động”
Các đơn vị sau khi nghe đồng chí Lưu Văn Hưng – Chánh Văn phòng VKS tỉnh thuyết trình về phần mềm “quản lý số văn bản tự động” đã được cấp tài khoản truy cập riêng để bắt đầu thực hiện thí điểm trong 10 ngày làm việc. Với ưu điểm dễ hiểu, dễ thao tác, nhiều đơn vị đã tiến hành lấy số văn bản thành công ngay tại Hội nghị, đồng thời, các đại biểu tham gia hội nghị cũng cùng nhau đưa ra nhiều ý kiến để thảo luận, bàn bạc, góp ý hoàn thiện thêm cho phần mềm.
Với những thành công bước đầu khi áp dụng phần mềm “Trợ lý ảo” vào công việc chuyên môn cho VKS hai cấp, ngành Kiểm sát Quảng Ninh hi vọng, phần mềm “quản lý số văn bản tự động” sẽ là bước tiến tiếp theo, đưa ngành Kiểm sát Quảng Ninh đến gần hơn với những mục tiêu đã được Ngành Kiểm sát đặt ra về chuyển đổi số. Từng bước cùng Ngành Kiểm sát nhân dân và tỉnh Quảng Ninh xây dựng môi trường số hiện đại, có tính ứng dụng cao, phù hợp với xu thế và yêu cầu cải cách tư pháp trong tình hình mới.
Minh Ngọc – Văn phòng VKS tỉnh |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7