Ngày 16/3/2024, tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Móng Cái, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh (Phòng 3) và Cục Hải quan tỉnh Quảng Ninh tổ chức sơ kết 02 năm thực hiện quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát và Cục Hải quan tỉnh trong công tác tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố.
Dự và chỉ đạo Hội nghị có các đồng chí: Đặng Đình Vang, Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh; Phạm Quốc Hưng, Phó Cục trưởng Cục Hải quan tỉnh, cùng Lãnh đạo, Kiểm sát viên Phòng 3 – VKSND tỉnh, VKSND thành phố Móng Cái và Lãnh đạo, cán bộ các Phòng nghiệp vụ, các Chi cục Hải quan trực thuộc Cục Hải quan tỉnh Quảng Ninh.
Phát biểu khai mạc Hội nghị, đồng chí Phạm Quốc Hưng, Phó Cục trưởng Cục Hải quan tỉnh khẳng định với nguy cơ phát sinh nhiều loại tội phạm về kinh tế như hiện nay, việc thực hiện nghiêm túc Quy chế phối hợp trong việc tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố là rất cần thiết, góp phần hiệu quả trong công tác đấu tranh phòng chống tội phạm, giữ vững an ninh chính trị, trật tư an toàn xã hội trên địa bàn toàn tỉnh.
Đồng chí Phạm Quốc Hưng – Phó Cục trưởng Cục Hải quan tỉnh phát biểu khai mạc Hội nghị
Hội nghị được nghe đồng chí Đặng Đình Vang – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh phát biểu trao đổi về một số kinh nghiệm thực tiễn trong quá trình giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố, đồng thời đặt ra những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện để cùng nghiên cứu, thảo luận.
Đồng chí Đặng Đình Vang – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh đánh giá kết quả 02 năm thực hiện Quy chế phối hợp
Tại Hộiu nghị, đại biểu hai ngành đã thẳng thắn trao đổi, thảo luận về những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện quy chế phối hợp cũng như trong công tác tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm. Việc thảo luận diễn ra sôi nổi, cởi mở, trong đó tập trung làm rõ việc phối hợp trong công tác phân loại, trình tự, thủ tục tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm đối với những loại tội thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan Hải quan, trình tự thực hiện một số hoạt động điều tra mà cơ quan Hải quan có thẩm quyền tiến hành…
Đồng chí Nguyễn Thị Thu Hòa – Trưởng Phòng 3 VKSND tỉnh phát biểu trao đổi tại Hội nghị
Các đại biểu cùng trao đổi, thảo luận tại Hội nghị
Phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí Phạm Quốc Hưng đánh giá cao sự phối hợp kịp thời, chặt chẽ của VKS hai cấp với các đơn vị Hải quan trong công tác phân loại, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, đảm bảo việc xử lý các vụ, việc đúng quy định của pháp luật, góp phần nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm.
Các đại biểu dự Hội nghị cùng chụp ảnh lưu niệm
Phòng 3 – VKSND tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7