Năm 2014, Thủ tướng Chính phủ đã ký quyết định lấy 21/4 hằng năm là ngày Sách Việt Nam nhằm phổ biến Văn hóa đọc sâu rộng hơn trong nhân dân. Ngày 4/11/2021, Thủ tướng Chính phủ quyết định tổ chức Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam, thay thế cho Ngày Sách Việt Nam trước đó. Đây là sự kiện văn hoá quan trọng đối với những người yêu sách và cả cộng đồng xã hội, là dịp để tôn vinh giá trị của sách, khẳng định vị trí, vai trò và tầm quan trọng của sách trong đời sống con người, đóng góp vào sự phát triển chung của xã hội.
Hưởng ứng ngày văn hóa đọc năm 2024, ngày 23/4, trường trung học cơ sở Hà An phối hợp với trung tâm truyền thông và phòng giáo dục & đào tạo thị xã Quảng Yên tổ chức Hội thi văn hóa đọc lần thứ VI. Với mục đích nâng cao nhận thức pháp luật đối với các em học sinh, Viện kiểm sát nhân dân thị xã Quảng Yên đã trao tặng nhà trường các đầu sách liên quan đến khoa học và pháp luật trị giá 2.000.000 đồng. Các đầu sách trên sẽ góp phần đưa các kiến thức pháp luật hiện nay đến gần hơn với các em học sinh đang theo học tại nhà trường.
Đây là chương trình khuyến khích văn hoá đọc từ độ tuổi trẻ thơ, đảm bảo cơ hội tiếp cận tri thức là cho tất cả mọi người, để quần chúng nhân dân, nhất là các em học sinh đang trong độ tuổi đi học tự trang bị cho mình những kiến thức về pháp luật để bảo vệ bản thân, biết phân biệt các hành vi nên tránh để không vướng vòng lao lý. Việc trao tặng sách pháp luật còn thể hiện được Lãnh đạo và Viện KSND thị xã Quảng Yên luôn có sự quan tâm đúng mực, kịp thời tới công tác phổ biến, giáo dục và tuyên truyền pháp luật, góp phần gìn giữ trật tự an ninh trên địa bàn thị xã.
Đoàn Trung Sơn |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7