Thực hiện kế hoạch công tác năm 2024, từ ngày 21/3/2024 đến ngày 29/3/2024, Viện kiểm sát nhân dân (KSND) thị xã Đông Triều đã phối hợp với Cơ quan cảnh sát điều tra (CSĐT) Công an thị xã Đông Triều tiến hành hướng dẫn, kiểm tra việc tiếp nhận, phân loại chuyển nguồn tin và hoạt động kiểm tra, xác minh sơ bộ tố giác, tin báo về tội phạm tại 21 Công an xã, phường trên địa bàn thị xã Đông Triều (Thời điểm kiểm tra từ ngày 01/01/2023 đến ngày 29/02/2024).
.
Đoàn kiểm tra tại Công an phường Mạo Khê
Đoàn kiểm tra hướng dẫn do đồng chí Đỗ Văn Dũng – Phó Viện trưởng VKS Đông Triều và đồng chí Thượng tá Đỗ Đình Thạch – Phó Thủ trưởng Cơ quan CSĐT làm trưởng đoàn cùng các Kiểm sát viên, Điều tra viên của hai đơn vị làm thành viên.
Qua nghe báo cáo và trực tiếp kiểm tra 21 đơn vị Công an xã, phường, Đoàn kiểm tra nhận thấy: Nhìn chung, các đơn vị đã thực hiện tốt việc tiếp nhận, phân loại, xác minh sơ bộ ban đầu đối với các tố giác, tin báo về tội phạm xảy ra trên địa bàn. Việc tiếp nhận, phân loại ban đầu để chuyển nguồn tin hoặc để lại xác minh sơ bộ ban đầu đối với nguồn tin phát sinh của Công an các xã, phường đều đảm bảo tính cấp thiết, đúng theo thủ tục, trình tự, thời hạn. Công tác bảo vệ hiện trường, thu thập dấu vết ban đầu hoặc tạm giữ các vật chứng, đồ vật liên quan đến hành vi vi phạm pháp luật được Công an xã, phường thực hiện đúng theo quy định.
Đoàn kiểm tra tại Công an xã Việt Dân
Tuy nhiên, qua kiểm tra nhận thấy bên cạnh những kết quả đạt được, vẫn còn một số hạn chế cần phải khắc phục như: Trình tự, thủ tục tiếp nhận, phân loại nguồn tin về tội phạm có vụ việc còn chưa đúng; Vi phạm thời hạn chuyển nguồn tin đến Cơ quan Cảnh sát điều tra; Một số ít nguồn tin sau khi tiếp nhận, phân loại chưa phân tích, đánh giá đúng tính chất, mức độ để kịp thời thông báo ngay bằng điện thoại hoặc chuyển ngay đến Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thị xã Đông Triều để tiếp nhận thụ lý giải quyết theo thẩm quyền dẫn đến các nguồn tin khi được chuyển lên Cơ quan điều tra để xác minh, thu thập chứng cứ, dấu vết gặp rất nhiều khó khăn.
Đoàn kiểm tra tại Công an xã Bình Khê
Bên cạnh việc trực tiếp kiểm tra thủ tục, quy trình giải quyết, tiếp nhận tin báo, tố giác về tội phạm, Đoàn còn được nghe các ý kiến phát biểu của một số đồng chí Trưởng, phó công an xã, phường và tiến hành giải đáp, làm rõ ngay trong buổi làm việc, đồng thời hướng dẫn trực tiếp 107 cán bộ, chiến sỹ của 21 đơn vị về những thay đổi trong Bộ luật tố tụng hình sự, Thông tư liên tịch số 01/2017, cũng như các điểm mới, bổ sung trong Thông tư liên tịch số 01/2021/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNN-VKSNDTC ngày 29/11/2021 về quy định đối với Công an cấp xã trong việc xác minh sơ bộ ban đầu nguồn tin phát sinh (trong thời hạn 07 ngày). Đoàn đã thống kê những nguồn tin đòi hỏi phải tổ chức ngay việc tiến hành khám nghiệm trường, lấy lời khai của người bị tố giác, người tố giác, người có quyền lời nghĩa vụ liên quan, thu thập dấu vết, vật chứng (đặc biệt là các chứng cứ liên quan đến dấu vết sinh học, dấu vết đường vân, dữ liệu điện tử…). Sau khi tiến hành những hoạt động này, Công an cấp xã, phường không nên giữ lại mà phải thông báo và chuyển ngay đến Cơ quan điều tra thụ lý mới đảm bảo việc xác minh thu thập chứng cứ không bị kéo dài thời hạn giải quyết sau này hoặc tránh oan sai, bỏ lọt tội phạm và người phạm tội.
Kết thúc đợt kiểm tra, hướng dẫn, các đơn vị Công an xã, phường đều tiếp thu, ghi nhận, đánh giá rất cao sự phối hợp liên ngành, kịp thời, hiệu quả của Viện kiểm sát và Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thị xã Đông Triều. Đoàn đã giúp các đơn vị kịp thời nhận ra nhưng tồn tại, hạn chế, từ đó có những biện pháp khắc phục, cũng như nhận thức đúng tinh thần hướng dẫn áp dụng thực hiện trong Bộ luật tố tụng hình sự, Thông tư liên tịch của liên ngành Trung ương để thực hiện có hiệu quả công tác tiếp nhận, giải quyết tin báo tố giác tội phạm./.
Bùi Tuấn Ninh
VIỆN KSND THỊ XÃ ĐÔNG TRIỀU
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7