Nhân dịp chào mừng 78 năm ngày Quốc khánh (02/9/1945-02/9/2023) và 60 năm ngày thành lập tỉnh Quảng Ninh (30/10/1963-30/10/2023), đồng thời hưởng ứng phong trào xóa nhà tạm, nhà dột nát trên địa bàn thị xã Đông Triều với mục tiêu đảm bảo mọi người dân đều được hưởng thành quả phát triển, không để ai bị bỏ lại phía sau, sáng ngày 13/9/2023, Viện KSND thị xã Đông Triều đã trao kinh phí hỗ trợ xây mới một căn nhà, trị giá 80 triệu đồng cho hộ gia đình ông Nguyễn Văn Minh tại phường Đức Chính, thị xã Đông Triều.
VKSND thị xã Đông Triều trao kinh phí hỗ trợ xây nhà mới cho gia đình ông Nguyễn Văn Minh
Được biết nhiều năm qua, gia đình ông Nguyễn Văn Minh sống trong ngôi nhà cấp 4 được xây dựng từ năm 1980 đã xuống cấp nghiêm trọng, gia đình thuộc hộ cận nghèo của địa phương, ông Minh không có nghề nghiệp, một mình nuôi một con gái, nên không có khả năng sửa chữa và xây nhà mới.
Vì vậy, trên cơ sở các tiêu chí của Ban tổ chức xóa nhà ở tạm, nhà ở dột nát của tỉnh và thị xã Đông Triều, với sự giúp đỡ đùm bọc của anh chị em trong gia đình, nhân dân trong khu phố, đặc biệt là nguồn kinh phí hỗ trợ của Viện KSND thị xã Đông Triều ngôi nhà mới của gia đình ông Minh đã được khởi công xây dựng từ tháng 7/2023 đến nay đã hoàn thiện.
Phát biểu tại buổi lễ bàn giao kinh phí hỗ trợ xây nhà mới cho hộ gia đình ông Minh, đồng chí Nguyễn Văn Thạnh – Viện trưởng VKSND thị xã Đông Triều nhấn mạnh: Việc triển khai xóa nhà ở tạm, nhà dột nát trên địa bàn là chủ trương có ý nghĩa an sinh xã hội rất lớn của tỉnh Quảng Ninh nói chung và của thị xã Đông Triều nói riêng, vừa để cụ thể hóa chủ đề công tác năm 2023 về nâng cao chất lượng đời sống nhân dân, vừa góp phần hoàn thiện tiêu chí nhà ở dân cư trong bộ tiêu chí xây dựng nông thôn mới ở các xã. Hộ gia đình ông Nguyễn Văn Minh là một trong các hộ có hoàn cảnh khó khăn được chính quyền địa phương chung tay cùng Viện KSND thị xã Đông Triều hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà ở trong năm 2023. Đây là một việc làm ý nghĩa vừa thể hiện được tình yêu thương và trách nhiệm của ngành Kiểm sát với cộng đồng, vừa chứa đựng tính nhân văn sâu sắc, giúp nhiều hộ nghèo hoàn thành ước mơ an cư lạc nghiệp, ổn định cuộc sống, từng bước giảm nghèo bền vững.
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực, chứng tỏ được quyết tâm đồng hành cùng chính quyền đồng thời thể hiện được vai trò, nhiệm vụ chính trị của VKSND thị xã Đông Triều trong công tác “xóa đói, giảm nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau”.
Khoa Bằng – VKSND thị xã Đông Triều
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7