Thực hiện Kế hoạch công tác năm 2024, nhằm đảm bảo việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù được thực hiện đúng quy định của pháp luật, thực chất, hiệu quả, bảo đảm quyền con người, quyền và lợi ích hợp pháp khác của người bị tạm giữ, người bị tạm giam, người chấp hành án. Ngày 02/3/2024 Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ủy ban MTTQ huyện Hải Hà tiến hành trực tiếp kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ Công an huyện Hải Hà (từ ngày 01/3/2024 đến ngày 31/3/2024). Đoàn kiểm sát do đồng chí Bùi Quang Trung – Phó Viện trưởng làm trưởng đoàn, đồng chí Nguyễn Văn Pẩu, Phó Chủ tịch UBMTTQ huyện và Kiểm sát viên của đơn vị là thành viên.
Đ/c Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định, Kế hoạch TTKS
Sau khi nghe báo cáo tình hình chấp hành pháp luật trong việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ trong thời điểm kiểm tra. Đoàn đã trực tiếp nghiên cứu hồ sơ, tài liệu liên quan đến công tác tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù. Tập trung kiểm tra việc tuân theo pháp luật trong việc tiếp nhận người bị tạm giữ, người bị tạm giam, thi hành án phạt tù, lập hồ sơ quản lý; thực hiện các chế độ quản lý giam, giữ (phân loại quản lý, trích xuất, thăm gặp…); đảm bảo quyền và các chế độ đối với người bị tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù.
Đoàn kiểm tra trực tiếp gặp hỏi người bị tạm giữ, tạm giam
Đoàn kiểm tra trực tiếp buồng giam giữ, tư trang của người bị tạm giữ tạm giam
Qua kiểm tra Đoàn kiểm sát nhận thấy: Nhà tạm giữ – Công an huyện Hải Hà cơ bản đã thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ, việc thực hiện các chế độ đối với người bị tạm giữ, tạm giam cơ bản đều được đảm bảo đúng quy định, trong kỳ không để xảy ra trường hợp người bị tạm giữ, tạm giam trốn, chết, vi phạm kỷ luật. Tuy nhiên cũng còn một số vi phạm như chưa đảm bảo diện tích nằm tối thiểu cho người bị tạm giữ, tạm giam, chưa có cán bộ quản giáo nữ và một số tồn tại trong việc lập hồ sơ tạm giam. Kết thúc cuộc kiểm sát sẽ ban hành Kết luận, qua đó ghi nhận kết quả đạt được và ban hành kiến nghị đối với Nhà tạm giữ – Công an huyện Hải Hà.
Hữu Quảng – VKS Hải Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7