Thực hiện Kế hoạch công tác kiểm sát năm 2024, sáng ngày 14/5, Viện kiểm sát nhân dân huyện Đầm Hà phối hợp với Tòa án nhân dân huyện tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm đối với vụ án hình sự Phùn Dẳu Phu – CĐP phạm tội “Buôn bán hàng cấm” theo quy định tại khoản 1 Điều 190 BLHS. Phiên tòa có sự tham dự của các đồng chí Lãnh đạo, Thẩm phán, Kiểm sát viên, Thư ký của hai đơn vị.
Toàn cảnh phiên tòa
Cáo trạng của Viện kiểm sát xác định hành vi phạm tội của các bị cáo như sau: Khoảng 22 giờ 30 phút ngày 29/01/2024, tại đoạn đường liên xã thuộc thôn Tân Tiến, xã Tân Bình, huyện Đầm Hà, Phùn Dẳu Phu, Doòng Cắm Nhì, Doòng Phúc Quay, Chìu Chống Mình đã có hành vi vận chuyển 9,6kg pháo hoa nổ, mang nhãn hiệu do Trung Quốc sản xuất để bán, nhằm mục đích kiếm lời. Khi đang giao nhận thì bị Công an huyện Đầm Hà phát hiện, bắt giữ.
Tại phiên toà, Kiểm sát viên đã làm rõ được nội dung, diễn biến của vụ án, nguyên nhân, động cơ, mục đích phạm tội cũng như tính chất nguy hiểm cho xã hội do hành vi phạm tội của các bị cáo gây ra. Thể hiện tốt vai trò, bản lĩnh của Kiểm sát viên, trong việc chủ động xét hỏi, luận tội thuyết phục, đồng thời kiểm sát chặt chẽ hoạt động xét xử của Hội đồng xét xử, Thư ký Toà án.
Kiểm sát viên công bố Cáo trạng
Sau quá trình xét hỏi và tranh luận trực tiếp tại phiên toà, các bị cáo đã thành khẩn khai nhận hành vi phạm tội của mình như nội dung Cáo trạng mà Viện kiểm sát đã truy tố. Kết thúc phiên toà, Hội đồng xét xử tuyên bị cáo Phùn Dẳu Phu 09 tháng tù, Doòng Phúc Quay 12 tháng tù, Doòng Cắm Nhì và Chìu Chống Mình 12 tháng tù nhưng cho hưởng án treo về tội “Buôn bán hàng cấm” theo quy định tại khoản 1 Điều 190 Bộ luật Hình sự.
Sau khi kết thúc phiên tòa, hai đơn vị đã tiến hành họp rút kinh nghiệm. Tại buổi họp, các đồng chí Lãnh đạo hai đơn vị, Kiểm sát viên, Thẩm phán, Thư ký tham dự phiên tòa đã có nhiều ý kiến tham gia, đóng góp về những ưu điểm, hạn chế về tác phong, bản lĩnh tại phiên tòa, cách xử lý tình huống, cách đặt câu hỏi với bị cáo… của Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội đồng xét xử, Thư ký tại phiên tòa.
Sau cuộc họp, Kiểm sát viên thực hành quyền công tố tại phiên toà phát biểu tiếp thu các ý kiến đóng góp của lãnh đạo, đồng nghiệp và rút kinh nghiệm cho những phiên xét xử sau. Việc tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm không những giúp cho Kiểm sát viên trực tiếp tham gia phiên tòa mà còn giúp Kiểm sát viên, Kiểm tra viên, Chuyên viên của Viện kiểm sát nhân dân huyện Đầm Hà rút ra những bài học để nâng cao kỹ năng tranh luận tại phiên tòa cũng như kỹ năng thực hành quyền công tố, kiểm sát xét xử, đáp ứng yêu cầu cải cách tư pháp trong giai đoạn hiện nay./.
Nguyễn Khánh – Viện kiểm sát nhân dân huyện Đầm Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7