Là một huyện nghèo của tỉnh Quảng Ninh, Bình Liêu nay bừng sáng trên dải biên cương Đông Bắc, trở thành huyện miền núi, biên giới, dân tộc thiểu số đầu tiên trong cả nước được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới theo bộ tiêu chí giai đoạn 2021-2025 với 02 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao trong đó có xã Húc Động là nơi có nhiều điểm du lịch đẹp như thác Khe Vằn, núi Cao Ly thu hút lượng lớn du khách hàng năm, có làn điệu hát Soóng Cọ của người Sán Chỉ đã được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch công nhận là Di sản văn hóa phi vật thể Quốc gia. Với mục đích nâng cao ý thức bảo vệ môi trường, cũng như đóng góp một phần công sức cùng cán bộ, lãnh đạo nhân dân xã để trở thành xã đạt chuẩn nông thôn mới Kiểu mẫu trong thời gian tới, ngày 20/3/2024, đồng chí Nguyễn Công Thượng – Viện trưởng VKSND huyện Bình Liêu đã thay mặt cán bộ, công chức của đơn vị trao tặng 06 thiết bị mô hình gom Pin trị giá 6.000.000đ để thu gom Pin thải bảo vệ môi trường cho 06 điểm gồm: UBND xã Húc Động, UBND xã Lục Hồn, trường Tiểu học xã Húc Động, trường THCS xã Húc Động và Trưởng tiểu học xã Lục Hồn.
Trao tặng thiết bị thu gom pin thải bảo vệ môi trường cho UBND xã Húc Động
Tham gia buổi trao tặng có đồng chí Hoàng Kiên Trung – Chủ tịch liên đoàn lao động huyện Bình Liêu, đồng chí Lài Thị Hiền – Bí thư Đảng ủy xã Húc Động và đồng chí Ma Văn Xuân – Phó Bí thư Đảng ủy xã Lục Hồn cùng đông đảo cán bộ hai xã và đại diện Ban giám hiệu các Trường học được trao tặng.
Trao tặng thiết bị thu gom pin thải bảo vệ môi trường cho UBND xã Lục Hồn
Đồng chí Nguyễn Công Thượng – Viện trưởng VKSND huyện Bình Liêu chia sẻ: Đây là một trong những giải pháp nhằm nâng cao nhận thức, trách nhiệm của mỗi người dân trong việc thu gom pin đúng cách, góp phần bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu. Thiết bị mô hình gom Pin được thiết kế với kích thước nhỏ gọn, dễ nhận biết, không bị nhầm lẫn với các thùng rác công cộng và được làm bằng chất liệu chịu được sự tác động của tự nhiên để đặt ở các nơi công cộng trong thời gian lâu dài.
Thay mặt các đơn vị được nhận thiết bị, đồng chí Lài Thị Hiền – Bí thư Đảng ủy xã Húc Động đã bày tỏ sự cảm ơn đến đồng chí Nguyễn Công Thượng cùng cán bộ, Kiểm sát viên của VKSND huyện Bình Liêu đã quan tâm dành tình cảm cho các đơn vị trong công cuộc phấn đấu đạt chuẩn nông thôn mới Kiểu mẫu, cũng như trong công tác bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu. Đây là mô hình cần được nhân rộng trong thời gian tới.
Dù pin chỉ chiếm phần rất nhỏ trong lượng rác thải phát sinh hàng ngày nhưng nguy cơ tiềm ẩn đối với sức khỏe con người và môi trường rất nghiêm trọng, để lại tác hại lâu dài và đặc biệt khó loại bỏ khi các thành phần kim loại nặng được giải phóng ra môi trường. Nếu pin đi vào thùng rác sinh hoạt, sứ mệnh của chúng sẽ không kết thúc hoàn toàn tại các bãi chôn lấp mà chúng còn tiếp tục bị ăn mòn, rò rỉ trên phạm vi rộng. Chính các đặc tính trên, pin được xem là một trong các chất thải nguy hại hộ gia đình cần phải được quản lý riêng biệt. Với hoạt động trao tặng thiết bị thu gom pin cũ, Viện KSND huyện Bình Liêu hi vọng người dân sẽ nâng cao hơn nhận thức về loại rác thải quen thuộc này, biết xử lý đúng cách, góp phần gìn giữ môi trường xanh, sạch, đẹp, đưa Bình Liêu ngày càng phát triển, giàu đẹp.
Hoài Sơn – VKSND Bình Liêu
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7