Ngày 26/4/2024 Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tổ chức Chung kết Cuộc thi “Báo cáo án bằng sơ đồ” trong lĩnh vực hình sự năm 2024.
Hội đồng Ban Giám khảo chấm thi, gồm có các đồng chí: Lương Phúc Sơn – Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh, PGS – TS Nguyễn Đức Hạnh – Tổng Biên tập Tạp chí Kiểm sát, VKSND tối cao; TS Hoàng Minh Tiến – Cục trưởng Cục 2, VKSND tối cao, TS Hoàng Minh Thành Phó Chánh phòng VKSND tối cao và các đồng chí lãnh đạo VKSND tỉnh Quảng Ninh; Nguyễn Huy Thắng, Nguyễn Mai Thúy, Nguyễn Văn Minh.
Toàn cảnh Cuộc thi
Đối tượng dự thi là các Kiểm sát viên trung cấp; Phó Trưởng phòng và Phó Viện trưởng VKSND cấp huyện. Cuộc thi được chia làm hai vòng với các thể lệ và quy định cụ thể cho từng vòng nhằm đánh giá một cách chính xác trình độ ứng dụng công nghệ thông tin cũng như khả năng tư duy, xây dựng sơ đồ báo cáo án của các thí sinh.
Qua các cuộc thi Báo cáo án bằng sơ đồ” trong lĩnh vực hình sự những lần trước. Ban Tổ chức đã chọn ra được 10 thí sinh xuất sắc lọt vào vòng Chung kết cuộc thi.
Với quan điểm lấy cán bộ, Kiểm sát viên và người lao động làm trung tâm, chủ thể, mục tiêu và động lực để chuyển đổi số, Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tổ chức Chung kết Cuộc thi thực hành “Báo cáo án bằng sơ đồ” trong lĩnh vực hình sự năm 2024 nhằm bứt phá, tiến tới hoàn thành các mục tiêu trong Quy hoạch phát triển công nghệ thông tin của ngành Kiểm sát nhân dân. Một trong những mục tiêu quan trọng đó là đào tạo, bồi dưỡng để mỗi cán bộ đều thành thạo các kĩ năng về công nghệ như: Lấy số văn bản trên phần mềm quản lý số tự động, ứng dụng được phần mềm “Trợ lý ảo” vào công việc chuyên môn, giao việc, quản lý, chỉ đạo trên môi trường số và đặc biệt chú trọng nâng cao kỹ năng báo cáo án bằng sơ đồ tư duy cho cán bộ, Kiểm sát viên của VKS hai cấp.
Đ/c Lương Phúc Sơn – Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh, Trưởng Ban tổ chức, Trưởng Ban giám khảo phát biểu khai mạc cuộc thi
Sau khi đồng chí Lương Phúc Sơn – Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh, Trưởng Ban tổ chứ, Trưởng Ban giám khảo phát biểu khai mạc cuộc thi; đồng chí Lưu Văn Hưng – Chánh Văn phòng, thành viên Ban giám khảo thông qua thể lệ và các quy định của cuộc thi, đúng 14h00, các thí sinh bắt đầu làm bài.
Đồng chí Lưu Văn Hưng – Chánh Văn phòng VKSND tỉnh Quảng Ninh phổ biến quy chế thi.
Việc đưa cuộc thi báo cáo án bằng sơ đồ trở thành một cuộc thi thường niên đã giúp nâng cao tính chủ động, sáng tạo và hiệu quả ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động chuyên môn tại ngành Kiểm sát Quảng Ninh. Thông qua cuộc thi, Lãnh đạo Viện có thể đánh giá được đúng thực chất trình độ, năng lực ứng dụng công nghệ thông tin của cán bộ, từ đó xây dựng kế hoạch đào tạo phù hợp, góp phần nâng cao chất lượng công tác số hoá hồ sơ, lưu trữ hồ sơ điện tử, báo cáo án bằng sơ đồ… Đây cũng là một trong những giải pháp quan trọng trong việc thực hiện nhiệm vụ chống oan sai, bỏ lọt tội phạm mà ngành đã đề ra.
Các thí sinh thực hiện làm bài thi của mình
Kết quả cuộc thi đồng chí Trần Thị Minh Hảo, Phó Trưởng Phòng 7 – VKSND tỉnh đạt Giải Nhất cuộc thi; đồng chí Nguyễn Văn Thành, Phó Viện trưởng – VKSND TP Hạ Long và đồng chí Nguyễn Huy Cường, Phó Viện trưởng – VKSND TX Quảng Yên đạt Giải Nhì cuộc thi; đồng chí Trương Thị Năm, KSV Trung cấp Phòng 2 – VKSND tỉnh, đồng chí Tô Mạnh Cử, Phó Viện trưởng VKSND huyện Tiên Yên và đồng chí Đinh Xuân Bình KSV Trung cấp Phòng 1 – VKSND tỉnh đạt Giải Ba cuộc thi; Giải Khuyến khích cuộc thi thuộc về các đồng chí; Nguyễn Văn Hoài, Phó Viện trưởng VKSND TP Cẩm Phả, Phạm Quỳnh Hoa, KSV Trung cấp Phòng 7 – VKSND tỉnh, Vũ Huy Long, Phó Viện trưởng – VKSND TP Móng Cái, Đặng Huy Cường Phó Trưởng Phòng 3 – VKSND tỉnh.
Đ/c Lương Phúc Sơn, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh và đồng chí Nguyễn Đức Hạnh, Tổng Biên tập Tạp chí Kiểm sát, VKSND tối cao trao giải Nhất cuộc thi.
Đ/c Hoàng Minh Tiến, Cục Trưởng Cục 2, VKSND tối cao và đồng chí Nguyễn Văn Minh, Phó Viện trưởng tỉnh trao giải Nhì cuộc thi.
Đ/c Nguyễn Đức Hạnh, Tổng Biên tập Tạp chí Kiểm sát, VKSND tối cao và đồng chí Nguyễn Văn Minh, Phó Viện trưởng tỉnh trao giải Ba cuộc thi.
Đ/c Hoàng Minh Thành, Phó Chánh Văn phòng, VKSND tối cao và đồng chí Nguyễn Mai Thúy, Phó Viện trưởng tỉnh trao giải Khuyến khích cuộc thi.
VKSND tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7