Chiều ngày 30/01/2024, Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ Quảng Ninh tổ chức Hội nghị đánh giá kết quả công tác phối hợp năm 2023 giữa 8 ngành và ký kết kế hoạch phối hợp năm 2024. Dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Nguyễn Hồng Dương – Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ, các đồng chí Hoàng Văn Hải, đồng chí Nguyễn Thị Kim Nhàn – Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ cùng Lãnh đạo các cơ quan, đơn vị, phòng, ban chuyên môn liên quan. Về phía Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh, đồng chí Nguyễn Mai Thuý – Uỷ viên BCSĐ, Phó Bí thư Đảng uỷ, Phó Viện trưởng VKS tỉnh dự Hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Mai Thuý đại diện cho VKSND tỉnh Quảng Ninh ký kế hoạch phối hợp công tác năm 2024 với Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ
Hội nghị được nghe đồng chí Hoàng Văn Hải – Phó Trưởng ban Tuyên giáo trình bày báo cáo tổng kết công tác phối hợp năm 2023. Theo đó, các đơn vị và Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ đã có sự kết hợp chặt chẽ trong việc trao đổi thông tin, kịp thời định hướng dư luận, ổn định tình hình trật tự trị an của tỉnh.
Ngành kiểm sát trong năm 2023 đã cùng Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ tổ chức 01 Hội nghị tập huấn về tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới và quán triệt việc cán bộ, đảng viên thiết lập và sử dụng trang thông tin điện tử cá nhân trên Internet, mạng xã hội cho gần 100 cán bộ, kiểm sát viên, người lao động của VKS tỉnh. Bên cạnh đó, hai cấp kiểm sát cũng đã tổ chức tham dự 170 phiên toà hình sự, 58 phiên toà dân sự, hành chính, 211 cuộc trực tiếp kiểm sát (trong đó có 24 cuộc phối hợp với Ban pháp chế HĐND và Uỷ ban MTTQ) tại các Trại tạm giam, Nhà tạm giữ, qua đó ban hành 227 kết luận, kiến nghị đều đã được các đơn vị tiếp thu, sửa chữa.
Đồng chí Nguyễn Mai Thuý đại diện cho VKSND tỉnh Quảng Ninh ký kế hoạch phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ
Năm 2023, hai cấp kiểm sát đặc biệt chú trọng việc tổ chức tuyên truyền phổ biến pháp luật đến các tầng lớp nhân dân. Trong tổng số 23 cuộc tuyên truyền pháp luật, có 03 cuộc được tổ chức cho hơn 600 cán bộ, công nhân viên ngành than tại công ty than Nam Mẫu, công ty than Hà Tu, công ty than Núi Béo; 08 cuộc tuyên truyền bằng hình thức phiên toà giả định cho trên 500 lượt học sinh tại địa bàn thành phố Uông Bí, huyện Bình Liêu và thị xã Quảng Yên; 12 cuộc cho trên 700 lượt người tại các xã, phường thuộc địa bàn thành phố Uông Bí, Móng Cái, Cẩm Phả, Hải Hà…
Các đơn vị bắt tay cam kết thực hiện tốt kế hoạch phối hợp năm 2024
Công tác tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền hai cấp cũng tiếp tục được phát huy. Cụ thể: Đã tham mưu giải quyết 198 vụ, việc phức tạp liên quan đến giải phóng mặt bằng và đền bù giải phóng mặt bằng; Kiểm sát viên trực tiếp tham gia 26 phiên đối thoại, 08 phiên thẩm định, ban hành 08 kiến nghị trong lĩnh vực quản lý nhà nước khiến cho nhiều vụ việc khiếu kiện kéo dài đã được giải quyết do người dân tự nguyện rút đơn, không để xảy ra những vụ việc khiếu kiện đông người.
Sau khi cùng nhau thảo luận và thống nhất đưa ra phương hướng, nhiệm vụ trọng tâm cho năm 2024, các cơ quan, đơn vị tiếp tục ký kế hoạch phối hợp năm 2024 với Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ. Hi vọng trong năm mới, những hiệu quả to lớn từ công tác phối hợp giữa các ngành sẽ tiếp tục được phát huy để đưa công tác tuyên truyền của tỉnh ngày càng phát triển, ổn định, phục vụ tốt cho hoạt động chính trị tại địa phương.
Minh Ngọc – Văn phòng VKS tỉnh |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7