Sáng ngày 25/3/2024, tại Trường Trung học phổ thông Ngô Gia Tự, thị xã Quảng Yên, Chi đoàn Viện kiểm sát nhân dân thị xã Quảng Yên phối hợp cùng Đoàn thanh niên trường tổ chức tuyên truyền pháp luật cho hơn 600 em học sinh cùng toàn thể cán bộ quản lý, thầy cô nhà trường.
Đồng chí Nguyễn Mạnh Phong – Kiểm tra viên Viện kiểm sát nhân dân thị xã Quảng Yên tuyên truyền pháp luật
Trong thời lượng ½ ngày, tuyên truyền viên của VKSND thị xã Quảng Yên đã mang đến cho các thầy cô cũng như các em học sinh những nội dung thiết thực về thực trạng, tác hại, những phương thức xâm nhập vào học đường của ma túy cũng như vấn nạn bạo lực học đường, gây rối trật tự công cộng và đề xuất các giải pháp nhằm giáo dục, răn đe các em học sinh rèn luyện kỹ năng sống, kỹ năng phòng, chống các tệ nạn xã hội.
Toàn cảnh buổi tuyên truyền
Bằng kiến thức và kinh nghiệm thực tiễn, Chi đoàn VKSND thị xã Quảng Yên đã xây dựng bố cục bài tuyên truyền với đầy đủ nội dung từ các vụ án, tình huống thực tế để minh họa, đồng thời chuẩn bị các câu hỏi giao lưu để tăng sự tương tác giữa tuyên truyền viên và các em học sinh. Những câu chuyện có thật, mang tính thời sự cao đã được truyền tải sinh động, giúp mỗi em thấm thía, suy nghĩ và rút ra được những điều cần làm đối với bản thân, cũng như khuyên nhủ bạn bè những việc không nên làm.
Tổ chức tuyên truyền pháp luật là một trong các hoạt động hàng năm của Chi đoàn VKSND thị xã Quảng Yên, qua đó, giúp cho đoàn viên, thanh niên và học sinh nhận thức rõ về tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi vi phạm pháp luật nói chung và tình trạng vi phạm pháp luật trong môi trường học đường nói riêng. Từ đó nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của các em học sinh, giúp các em tích cực tu dưỡng rèn luyện đạo đức, trở thành công dân có ích cho xã hội.
Hồng Linh – VKSND Quảng Yên
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7