Thực hiện kế hoạch công tác năm 2023. Ngày 21/4/2023, Viện kiểm sát nhân dân thị xã Quảng Yên đã phối hợp với Ban pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã tiến hành kiểm sát đột xuất công tác tạm giữ, tạm giam tại Nhà tạm giữ thị xã.
Tham gia đoàn công tác, đại diện Viện kiểm sát thị xã có đồng chí Nguyễn Huy Cường – Phó viện trưởng, Ban pháp chế Hội đồng nhân dân thị xã có bà Hoàng Thị Lương – Phó trưởng ban.
Thay mặt Nhà tạm giữ Công an thị xã Quảng Yên, đồng chí Nguyễn Khánh Toàn, đại diện lãnh đạo Nhà tạm giữ – Công an thị xã, đã báo cáo công tác tạm giữ, tạm giam. Hiện Nhà tạm giữ có 39 đối tượng gồm: 01 người tạm giữ, 34 người bị tạm giam và 04 phạm nhân thi hành án tại Nhà tạm giữ.
Qua công tác kiểm tra thấy: Trong các buồng tạm giữ – tạm giam sạch sẽ, đủ nước sinh hoạt; tại buồng tạm giam số 2 dãy nhà A2 và buồng tạm giam số 5 dãy nhà A1 hiện bị nứt mái gây dột nước ảnh hưởng tới sinh hoạt của người bị tạm giam; nhà tạm giữ hiện chưa có buồng y tế để khám chữa bệnh cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam; tại buồng tạm giam số 3 dãy nhà A1 hiện đang tạm giữ, tạm giam chung 05 người, diện tích sàn nằm khong đảm bảo. Thủ trưởng cơ quan quản lý tạm giữ, tạm giam báo cáo do thực trạng diện tích nhà tạm giữ Công an thị xã đã xây dựng từ lâu, diện tích nhỏ, lượng người bị tạm giữ, tạm giam đông nên mới xảy ra tồn tại nêu trên.
Kết thúc cuộc kiểm sát, Viện kiểm sát đã ban hành kết luận, đánh giá những ưu điểm, tồn tại, vi phạm của đơn vị được kiểm sát; đồng thời yêu cầu Nhà tạm giữ Công an thị xã khắc phục những vi phạm, tồn tại để công tác quản lý giam giữ và thực hiện chế độ đối với người bị tạm giữ, tạm giam và phạm nhân ngày càng có hiệu quả tốt hơn./.
Nguyễn Toàn – VKSND thị xã Quảng Yên
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7