Thực hiện kế hoạch công tác kiểm sát năm 2024, ngày 26/02/2024 VKSND thị xã Đông Triều đã thành lập đoàn công tác do đồng chí Đỗ Văn Dũng – Phó Viện trưởng làm trưởng đoàn, cùng các Kiểm sát viên trực tiếp tiến hành phúc tra tại Chi cục Thi hành án dân sự thị xã Đông Triều.
Đ/c Đỗ Văn Dũng – Phó viện trưởng phát biểu tại buổi phúc tra
Trong năm 2023, VKSND thị xã Đông Triều đã ban hành 04 kiến nghị và 02 kết luận về các vi phạm như: Chưa kịp thời tổ chức xác minh điều kiện thi hành án; Chậm chuyên quyết định thi hành án dân sự sang Viện kiểm sát; Chưa lập hồ sơ xét miễn, giảm nghĩa vụ thi hành án đối với những người có đủ điều kiện; Chưa kịp thời xử lý các vật chứng, tài sản tạm giữ còn tồn đọng; Không đăng tải thông tin về tên, địa chỉ, nghĩa vụ phải thi hành của người phải thi hành án chưa có điều kiện thi hành trên trang thông tin điện tử về thi hành án dân sự; Không áp dụng biện pháp cưỡng chế…vv.
Sau khi nghe báo cáo của Chi cục cũng như qua trực tiếp kiểm tra việc thực hiện khắc phục vi phạm tại 04 kiến nghị và 02 kết luận, VKSND thị xã Đông Triều nhận thấy Chi cục THADS thị xã Đông Triều đã nghiêm túc tiếp thu, khắc phục theo đúng quy định của pháp luật.
Tại buổi làm việc đồng chí Lưu Thị Lệ – Phó Chi cục trưởng Chi cục THADS thị xã Đông Triều thay mặt đơn vị cảm ơn Đoàn công tác đã tiến hành phúc tra đánh giá toàn diện về kết quả khắc phục vi phạm của đơn vị. Đồng thời mong muốn trong thời gian tới, Lãnh đạo Chi cục THADS thị xã Đông Triều sẽ tiếp tục quan tâm chỉ đạo, kiểm tra Chấp hành viên tăng cường trách nhiệm trong công tác thi hành án dân sự – hành chính, tránh lập lại các vi phạm tương tự.
Đ/c Lưu Thị Lệ – Phó chi cục trưởng phát biểu tại buổi phúc tra
Phúc tra các kiến nghị trong công tác thi hành án dân sự là việc thực hiện chức năng kiểm sát trong hoạt động tư pháp. Qua đó, bảo đảm cho các kiến nghị của Viện kiểm sát ban hành được cơ quan, tổ chức và cá nhân để xảy ra vi phạm nghiêm túc thực hiện nhằm nâng cao hiệu quả công tác, góp phần phục vụ nhiệm vụ chính trị tại địa phương./.
Bùi Khoa Bằng – Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7