Thực hiện sự chỉ đạo của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh, chiều ngày 03/01/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Uông Bí đã tổ chức Hội nghị tổng kết công tác nghiệp vụ năm 2023 và triển khai kế hoạch công tác năm 2024. Đến dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Nguyễn Huy Thắng – Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh cùng tập thể Lãnh đạo Viện, công chức, người lao động Viện kiểm sát nhân dân thành phố Uông Bí.
Hội nghị đã xem báo cáo tóm tắt công tác kiểm sát năm 2023 của VKS Uông Bí qua video clip. Năm 2023, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Uông Bí đã đạt được nhiều kết quả tốt, triển khai thực hiện đồng đều các chỉ tiêu nghiệp vụ đã đề ra từ đầu năm, các chỉ tiêu đề ra đều hoàn thành, một số chỉ tiêu vượt so với kế hoạch đề ra, tiếp tục thực hiện tốt chức năng thực hành quyền công tố và kiểm sát các hoạt động tư pháp, tăng cường trách nhiệm của Viện kiểm sát đối với hoạt động kiểm sát, giải quyết nguồn tin về tội phạm, hoạt động điều tra, truy tố, xét xử,… nhằm chống bỏ lọt tội phạm, không làm oan người vô tội, hạn chế tối đa các trường hợp sai. Bên cạnh đó, các công tác khác cũng được đơn vị chú trọng thực hiện và đã đạt được nhiều thành tích nổi bật trong năm 2023.
Tiếp đó, Hội nghị được nghe đồng chí Vũ Đức Ninh – Viện trưởng VKS thành phố Chương trình công tác năm 2024 của đơn vị. Năm 2024, đơn vị đã đề ra được những phương hướng, nhiệm vụ cụ thể, cách thức thực hiện. Xác định nhiệm vụ trọng tâm của đơn vị trong năm đó là “Tăng cường hơn nữa trách nhiệm công tố, kiểm sát chặt chẽ hoạt động tư pháp nhằm chống oan sai, chống bỏ lọt tội phạm và nâng cao chất lượng công tác kiểm sát dân sự, hành chính thông qua việc ứng dụng có hiệu quả các phần mềm Trợ lý ảo vào công tác nghiệp vụ”, với khâu đột phá “Siết chặt kỷ luật, kỷ cương công vụ và nâng cao hiệu quả công tác kiểm sát việc tiếp nhận, giải quyết tin báo, tố giác tội phạm tại Công an các xã, phường” . Để đạt được mục tiêu trên, đòi hỏi tất cả các đồng chí trong đơn vị đều phải cố gắng hết mình, nâng cao trách nhiệm trong công việc, bám sát mọi nhiệm vụ được giao.
Để làm rõ thêm những nội dung trong báo cáo, Hội nghị đã nghe 03 tham luận về những bài học kinh nghiệm, kỹ năng nghiệp vụ; đồng thời chỉ ra những khó khăn, vướng mắc trong khâu công tác, từ đó đề xuất các biện pháp khắc phục và những cách làm mới nhằm thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ trọng tâm năm 2024.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Nguyễn Huy Thắng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh đã ghi nhận và biểu dương những thành tích mà đơn vị đã đạt được trong năm 2023; đồng thời đồng chí cũng góp ý một số nội dung trong Kế hoạch công tác năm 2024 của đơn vị và nhấn mạnh các nhiệm vụ cần thực hiện tốt trong năm 2024 như: tiếp tục nâng cao các chỉ tiêu nghiệp vụ; triển khai thực hiện có hiệu quả Chương trình công tác năm; đẩy mạnh thực hiện nghiêm túc Nghị quyết của Đảng, Thành ủy; phát huy sự nêu gương của người đứng đầu; trong công tác chỉ đạo, điều hành tiếp tục bám sát, đôn đốc, phân công đúng người đúng việc; phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ công tác năm 2024.
Đ/c Nguyễn Huy Thắng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh trao tặng Bằng khen, Giấy khen
Cũng tại Hội nghị, đồng chí Nguyễn Huy Thắng trao tặng Bằng khen của VKSND tối cao cho 02 đồng chí do đã có thành tích xuất sắc trong Phong trào thi đua rèn luyện theo lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Công minh, Chính trực, Khách quan, Thận trọng, Khiêm tốn” gắn với phong trào thi đua “Cán bộ, công chức, viên chức ngành Kiểm sát nhân dân thi đua thực hiện văn hóa công sở”; trao tặng Giấy khen cho 03 đồng chí đã có thành tích tốt trong thực hiện công tác năm 2023.
Phát biểu tiếp thu và kết luận Hội nghị, đồng chí Vũ Đức Ninh – Thành ủy viên, Bí thư Chi bộ, Viện trưởng VKSND thành phố Uông Bí đã tiếp thu ý kiến chỉ đạo của lãnh đạo VKSND tỉnh. Trong năm công tác 2024, tập thể Viện kiểm sát nhân dân thành phố Uông Bí sẽ tiếp tục phấn đấu thực hiện tốt các chỉ tiêu nghiệp vụ của Quốc hội, của Ngành đã đề ra, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ công tác.
Nguyễn Minh Cường – VKS Uông Bí
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7