Tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 07/CT-VKSTC ngày 23/9/2020 của Viện kiểm sát nhân dân tối cáo về “Tăng cường công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức của Viện kiểm sát nhân dân giai đoạn 2020 – 2025 và những năm tiếp theo”; Nghị quyết số 89 –NQ/BCSĐ ngày 09/11/2020 của Ban cán sự Đảng VKSND tỉnh Quảng Ninh về công tác đào tạo, phát triển nguồn nhân lực cán bộ trẻ ngành KSQN;
Toàn cảnh lớp học
Chương trình công tác năm 2024 của Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh và của Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long với nhiệm vụ trọng tâm “nâng cao chất lượng công tố, kiểm sát hoạt động tư pháp nhằm chống oan sai, bỏ lọt tội phạm và nâng cao hiệu quả công tác kiểm sát dân sự, hành chính” và “Phát huy tính năng động, sáng tạo của tuổi trẻ” là khâu đột phá. Trong tháng Thanh niên năm 2024, Tổ Công nghệ Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tham mưu Lãnh đạo Viện tổ chức Lớp bồi dưỡng kỹ năng xây dựng báo cáo án bằng phương pháp sơ đồ tư duy, lớp được tổ chức ngoài giờ hành chính, trên tinh thần tự nguyện, thống nhất cao của toàn bộ tập thể cán bộ, Kiểm sát viên, Lãnh đạo Viện.
Đ/c Vũ Thị Đoan – Viện trưởng VKSND thành phố Hạ Long phát biểu khai giảng lớp học.
Là một trong những đơn vị tiên phong, đi đầu trong việc ứng dụng Công nghệ thông tin vào công tác chuyên môn nghiệp vụ, trong 02 năm qua, VKS Hạ Long đã để lại nhiều dấu ấn trong lĩnh vực này như: Giải nhất cuộc thi “Báo cáo án bằng sơ đồ trong lĩnh vực hình sự” lần thứ Nhất do Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tổ chức; nghiên cứu và đưa vào sử dụng phần mềm quản lý án tạm đình chỉ tại đơn vị… Tuy nhiên, Lãnh đạo Viện KSND thành phố Hạ Long vẫn thẳng thắn nhìn nhận: công tác ứng dụng công nghệ thông tin để xây dựng báo cáo án bằng sơ đồ tại đơn vị vẫn chưa thực sự đồng bộ. Cán bộ trẻ có kỹ năng, thao tác thành thạo về tin học nhưng lại chưa có kinh nghiệm để tư duy, tổng hợp, hệ thống hoá chứng cứ và ngược lại, những cán bộ đã công tác lâu năm, giàu kinh nghiệm nhưng chưa kịp cập nhật kiến thức mới về ứng dụng công nghệ thông tin. Trước thực trạng trên, Lãnh đạo Viện KSND thành phố Hạ Long đã quyết định mở lớp đào tạo bồi dưỡng kỹ năng xây dựng báo cáo án bằng sơ đồ để nâng cao chất lượng mặt bằng chung trong toàn thể cơ quan, đơn vị, với phương pháp tự học, tự đào tạo lẫn nhau: Các đồng chí có kinh nghiệm sẽ truyền đạt lại kỹ năng phân tích, tổng hợp, hệ thống hoá chứng cứ còn các cán bộ trẻ có kỹ năng về công nghệ thông tin sẽ hướng dẫn các đồng chí đã lớn tuổi để có thể sử dụng thành thạo các phần mềm cơ bản và áp dụng vào việc để xây dựng báo cáo bằng sơ đồ tư duy.
Lớp học do chính cán bộ, Kiểm sát viên, Lãnh đạo Viện trong cơ quan cùng chia sẻ, trao đổi kiến thức, kinh nghiệm với nhau, đề cao tinh thần tự học, tự đào tạo.
Đây là hoạt động mang ý nghĩa quan trọng, thiết thực, đáp ứng nhu cầu thực tế của Ngành và của đơn vị. Thông qua khóa học, tập thể Lãnh đạo Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long xác định mục tiêu tất cả các cán bộ, Kiểm sát viên trong đơn vị kết thúc lớp học đều sử dụng thành thạo các phần mềm tin học văn phòng cơ bản, ứng dụng linh hoạt hệ thống sơ đồ mẫu do đơn vị tổng hợp để xây dựng thuần thục báo cáo án bằng sơ đồ cấp độ 2, 3 và khuyến khích sử dụng cấp độ cao hơn./.
Huyền Trang – Viện KSND thành phố Hạ Long
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7