Chiều ngày 11/7/2023, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức hội nghị sơ kết công tác Đảng, Chuyên môn, Công đoàn 06 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ trọng tâm 06 tháng cuối năm 2023. Đồng chí Vũ Thị Đoan – Bí thư Chi bộ, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long dự và chỉ đạo hội nghị. Ngoài ra còn có sự tham dự của các Phó Viện trưởng cùng toàn thể cán bộ, công chức, người lao động Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long.
Với nhiệm vụ trọng tâm là “Tăng cường hơn nữa trách nhiệm công tố, kiểm sát chặt chẽ hoạt động tư pháp nhằm chống oan sai, bỏ lọt tội phạm và nâng cao hiệu quả công tác kiểm sát dân sự, hành chính; gắn công tác xây dựng Đảng với xây dựng Ngành”, năm 2023, Viện kiểm sát Hạ Long xác định 02 khâu đột phá quan trọng đó là “Tăng cường hơn nữa trách nhiệm nêu gương của người đứng đầu; siết chặt kỷ luật, kỷ cương công vụ; đẩy mạnh công tác đào tạo cán bộ, tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, từng bước xây dựng Viện kiểm sát điện tử” và “Phát huy tính năng động, sáng tạo của tuổi trẻ; thu gọn đầu mối quản lý, tích hợp các bộ phận theo hướng chuyên sâu, tinh gọn gắn với tăng cường công tác kiểm tra” nhằm góp phần giữ vững an ninh, trật tự trên địa bàn thành phố.
Đồng chí Dương Trọng Cường –, Phó Viện trưởng đã trình bày nội dung sơ kết công tác Đảng 06 tháng đầu năm
Đồng chí Ngô Mạnh Tú – Phó Viện trưởng báo cáo tóm tắt kết quả công tác kiểm sát 06 tháng đầu năm 2023
Tại Hội nghị, đồng chí Dương Trọng Cường – Phó Bí thư Chi bộ, Phó Viện trưởng đã trình bày nội dung sơ kết công tác Đảng 06 tháng đầu năm. Sau đó, Hội nghị được nghe đồng chí Ngô Mạnh Tú – Chi ủy viên, Phó Viện trưởng báo cáo tóm tắt kết quả công tác kiểm sát 06 tháng đầu năm 2023 và đồng chí Nguyễn Văn Thành – Chi ủy viên, Chủ tịch Công đoàn, Phó Viện trưởng trình bày nội dung sơ kết công tác Công đoàn 06 tháng đầu năm của Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long.
Theo đó, trong 6 tháng đầu năm 2023, trước bối cảnh địa phương còn nhiều khó khăn, thách thức nhưng bằng những chủ trương, biện pháp đúng đắn, kịp thời, khoa học; quyết liệt trong lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện, thành phố Hạ Long nói chung và Viện KSND thành phố Hạ Long nói riêng đã chủ động thích ứng linh hoạt, an toàn với tình hình chung. Toàn đơn vị đã nỗ lực phấn đấu, vượt qua những khó khăn, thách thức, đạt được những kết quả, chỉ tiêu công tác đáng khích lệ, qua đó góp phần giữ vững an ninh chính trị, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, góp phần bảo đảm cho nền kinh tế phát triển bền vững.
Đồng chí Nguyễn Văn Thành – Phó Viện trưởng trình bày nội dung sơ kết công tác Công đoàn 06 tháng đầu năm.
Hội nghị đã được nhận 03 tham luận của đại diện các bộ phận trong đơn vị. Các ý kiến tham luận đều nhất trí với nhận định, đánh giá kết quả công tác Đảng, Chuyên môn, Công đoàn mà Viện KSND thành phố Hạ Long đã đạt được trong 06 tháng đầu năm 2023. Đồng thời đi sâu phân tích những cách làm hay, những kinh nghiệm thực tiễn trong một số lĩnh vực cụ thể như: Nâng cao chất lượng THQCT và KS việc giải quyết nguồn tin về tội phạm, KSĐT, truy tố và KSXX án hình sự; Gắn công tác xây dựng Đảng với xây dựng, đào tạo, phát triển nguồn nhân lực là cán bộ, Đảng viên trẻ…
Đồng chí Vũ Thị Đoan –Viện trưởng Viện KSND thành phố Hạ Long phát biểu kết luận Hội nghị
Sau phần tham luận, đồng chí Vũ Thị Đoan – Bí thư Chi bộ, Viện trưởng Viện KSND thành phố Hạ Long phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí biểu dương những thành tích đã đạt được trong 06 tháng đầu năm 2023, đồng thời yêu cầu toàn thể cán bộ, công chức trong đơn vị nghiêm túc kiểm điểm về việc thực hiện các chỉ tiêu, kế hoạch công tác và những hạn chế, thiếu sót còn tồn tại; đề ra biện pháp khắc phục và phương hướng, nhiệm vụ trọng tâm công tác 06 tháng cuối năm để đảm bảo hoàn thành xuất sắc các chỉ tiêu, kế hoạch công tác năm 2023./.
Trần Trung Hiếu – VKSND TP Hạ Long
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7