Thực hiện Kế hoạch công tác kiểm sát năm 2024, từ ngày 22/4/2024 đến ngày 26/4/2024 Viện kiểm sát nhân dân huyện Tiên Yên đã tiến hành trực tiếp kiểm sát việc tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm; việc giải quyết khiếu nại, tố cáo trong hoạt động tư pháp tại Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Tiên Yên.
Toàn cảnh buổi làm việc
Đoàn kiểm sát do đồng chí Phạm Công Đông – Viện trưởng làm Trưởng đoàn; các đồng chí Vi Đức Kiên – Phó viện trưởng, Đặng Thành Long – Kiểm sát viên, Dương Hải Nam – Chuyên viên là thành viên. Đây là một hoạt động thường niên của đơn vị trong việc thực hiện chức năng, nhiệm vụ của ngành Kiểm sát nhân dân, đảm bảo việc tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm; việc giải quyết khiếu nại tố cáo trong hoạt động tư pháp phải được tuân thủ đầy đủ quy định pháp luật. Sau khi công bố quyết định kiểm sát, nghe đồng chí Lãnh đạo đại diện Cơ quan được kiểm sát trình bày báo cáo kết quả tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm; việc giải quyết khiếu nại tố cáo trong hoạt động tư pháp trong thời điểm kiểm sát, Đoàn kiểm sát đã trực tiếp kiểm tra hồ sơ, sổ sách và tài liệu khác liên quan liên quan để đánh giá những kết quả đạt được, chỉ ra những mặt còn tồn tại, hạn chế, qua đó kiến nghị, sửa chữa, khắc phục vi phạm.
Kết quả trực tiếp kiểm sát thấy: Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện đã cơ bản làm tốt công tác tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, lập hồ sơ, sổ sách theo dõi đầy đủ; việc giải quyết theo đúng trình tự, thủ tục và thời hạn quy định. Thời điểm kiểm sát không có khiếu nại, tố cáo trong hoạt động tư pháp. Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đạt được, vẫn còn có những tồn tại, vi phạm cần khắc phục trong việc tiếp nhận phân loại tố giác, tin báo về tội phạm, thu thập tài liệu, lập hồ sơ giải quyết…Đoàn kiểm sát đã tổng hợp ban hành kết luận đồng thời kiến nghị Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện rút kinh nghiệm, khắc phục những vi phạm nêu trên, không lặp lại vi phạm tương tự trong thời gian tới./.
Dương Hải Nam – Viện KSND huyện Tiên Yên
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7