Thực hiện kế hoạch phát động tuyên truyền của Ban An toàn giao thông tỉnh Quảng Ninh, đồng thời hưởng ứng Ngày Pháp luật Việt Nam và năm An toàn giao thông 2023 với chủ đề “Thượng tôn pháp luật để xây dựng văn hoá giao thông an toàn”, ngày 30/10/2023, VKSND huyện Đầm Hà phối hợp cùng Tòa án nhân dân huyện, Huyện đoàn Đầm Hà và trường THPT Đầm Hà tổ chức phiên tòa giả định vụ án “Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ” tại Trường THPT Đầm Hà với sự tham gia của gần 1000 đoàn viên thanh niên trên địa bàn huyện cùng các Thầy, Cô giáo Trường THPT Đầm Hà.
Đến dự, chỉ đạo chương trình có đồng chí Nguyễn Ngọc Thắng – Phó Viện trưởng VKSND huyện Đầm Hà, Trung tá Nguyễn Hồng Điệp – Phó Trưởng Công an Huyện, đồng chí Nguyễn Khánh Linh – Phó Bí thư huyện Đoàn Đầm Hà, Ban Giám hiệu nhà trường. Phiên tòa giả định đã được sân khấu hóa để toàn thể các thầy cô giáo, các em học sinh Trường THPT Đầm Hà và Trung tâm giáo dục thường xuyên huyện Đầm Hà theo dõi trực tiếp. Phiên tòa giả định được xây dựng trên một vụ án có thật về học sinh chưa có giấy phép lái xe, điều khiển xe mô tô gây tai nạn dẫn đến hậu quả nghiêm trọng. Với sự chỉ đạo, góp ý về chuyên môn của lãnh đạo các ngành, sự tham gia diễn xuất của các cán bộ kiểm sát, công an, toà án và các em học sinh, vụ án đã được tái hiện sinh động, diễn biến phiên tòa được diễn ra theo đúng trình tự thủ tục của Bộ Luật tố tụng hình sự.
KSV trình chiếu video tai nạn giao thông chứng minh hành vi phạm tội của bị cáo trong vụ án
Phiên toà giả định đã giúp các thầy cô và các em học sinh hiểu rõ hơn những nguy cơ từ việc vi phạm quy định về an toàn giao thông, góp phần nâng cao ý thức chấp hành Luật Giao thông đường bộ cho đoàn viên thanh niên khi tham gia giao thông. Khuyến khích, tạo cơ hội cho đoàn viên, thanh niên học tập, nghiên cứu và vận dụng kiến thức pháp luật vào thực tế.
Ban tổ chức đã đặt ra các câu hỏi trắc nghiệm
Ngay sau Phiên toà giả định, Ban tổ chức đã lồng ghép tuyên truyền kiến thức về Luật Giao thông đường bộ bằng hình thức giao lưu, trả lời các câu hỏi trắc nghiệm và nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình từ các em học sinh. Qua đó giúp các em hiểu hơn về nội dung phiên tòa và những kiến thức pháp luật vừa được truyền đạt.
Hình ảnh các em học sinh hào hứng tham gia trả lời các câu hỏi trắc nghiệm
Phiên tòa giả định là một trong những hình thức tuyên truyền pháp luật thu hút được đông đảo sự quan tâm của các em học sinh và được các cấp chính quyền đánh giá cao. Thời gian tới, Viện kiểm sát nhân dân huyện Đầm Hà sẽ phối hợp chặt chẽ, thường xuyên với Huyện đoàn bằng nhiều hình thức phong phú để thực hiện tốt hơn nữa chức năng tuyên truyền pháp luật đến quần chúng nhân dân trên địa bàn huyện./.
Vũ Thị Vân Anh – Viện kiểm sát nhân dân huyện Đầm Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7