Ngày 14/3/2018 Tòa án nhân dân tỉnh Quảng Ninh mở phiên tòa công khai xét xử sơ thẩm hình sự vụ án Lê Xuân Hải, bị Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh truy tố với 3 tội danh: “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”, “Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” và “Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan tổ chức ” theo các điều 139, 140 và 267 Bộ luật hình sự năm 1999.
Hải nguyên là giáo viên một trường tiểu học ở huyện Yên Hưng (nay là thị xã Quảng Yên), tỉnh Quảng Ninh. Với nghề nghiệp, gia đình ổn định, lẽ ra Hải đã có một tương lai rất tốt đẹp. Vậy mà chỉ vì muốn có tiền nhanh, lại sa vào thói ăn chơi, đề đóm, mà Hải đã sa vào con đường phạm tội. Những người bị hại lừa đảo, chiếm dụng tài sản không phải ai khác, lại chính là những người quen thân, họ hàng.
Năm 2009 Hải được người quen là bà Dương Thị Thanh H nhờ bán hộ 01 thửa đất có diện tích hơn 15.000m2 tại Thôn 4, xã Hoàng Tân, huyện Yên Hưng (nay là thị xã Quảng Yên) tỉnh Quảng Ninh với giá 1 tỷ đồng. Khoảng tháng 3 năm 2010, Hải cầm bản phô tô giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi chào bán lô đất với giá 1,6 tỷ đồng. Ông Lê Thanh H, và các bà Nguyễn Thị T, Nguyễn Thị Thu H, Nguyễn Thị X đã cùng góp chung số tiền 1 tỷ đồng đưa cho Hải để đặt cọc nhờ mua thửa đất trên. Do bà Dương Thị Thanh H nâng giá sau đó không đồng ý bán thửa đất nên việc giao dịch mua bán không thành nhưng Hải không trả lại tiền đặt cọc mà sử dụng tiền để ăn tiêu hết. Sau đó, Hải liên hệ với đối tượng tên Mạnh để làm giả Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do UBDN huyện Yên Hưng cấp cho ông Lê Thanh H. Hải giao giấy tờ giả trên cho ông H và nhận nốt số tiền 600 triệu đồng. Thấy ông Lê Thanh H và bà Nguyễn Thị T có nhu cầu tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Hải tiếp tục nảy sinh ý định chiếm đoạt tiếp tiền của ông H và bà T bằng cách nhận đứng ra làm thủ tục tách giấy và yêu cầu ông H và bà T mỗi người đưa cho Hải 50 triệu đồng nữa. Hải nhận lại giấy tờ đất giả từ tay ông H và đem cầm cố cho ông Nguyễn Văn N lấy 70 triệu đồng để ăn tiêu, sau đó Hải tiếp tục nhờ ông Nguyễn Văn N giới thiệu người mua đất. Ông N tưởng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là thật đã giới thiệu để Hải bán đất cho ông Phạm Thanh Y với giá 700 triệu đồng, ông Y đặt cọc trước 200 triệu đồng. Hải nhận tiền rồi để lại 180 triệu đồng cho ông N để trừ nợ còn lại 20 triệu đồng Hải ăn tiêu.
Cáo trạng của Viện kiểm sát đã kết luận Lê Xuân Hải làm giả giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt số tiền 1 tỷ đồng của các ông Lê Thanh H, bà Nguyễn Thị T, Nguyễn Thị Thu H, Nguyễn Thị X và lừa đảo chiếm đoạt tổng số tiền 970 triệu đồng của các ông Lê Thanh H, Nguyễn Thị T, Nguyễn Văn N và Phạm Văn Y. Kết quả Hội đồng xét xử Tòa án nhân dân tỉnh Quảng Ninh đã tuyên phạt Lê Xuân Hải tổng số 23 năm 6 tháng tù.
Phiên tòa đã khép lại bằng một bản án nghiêm khắc đối với bị cáo, thông qua phiên tòa Kiểm sát viên thực hành quyền công tố đã nhắc nhở và đề nghị quần chúng nhân dân nêu cao tinh thần cảnh giác trước những thủ đoạn phạm tội ngày càng tinh vi, nhất là khi tham gia vào các hoạt động trao đổi, chuyển nhượng, cầm cố liên quan đến quyền sử dụng đất.
Bá Linh, Kim Oanh -Phòng 2, VKND tỉnh Quảng Ninh
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7