Hưởng ứng các hoạt động tôn vinh, tri ân hướng tới kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ của Ủy ban MTTQ Việt Nam và để bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các bậc lão thành cách mạng, các mẹ Việt Nam anh hùng, các chiến sĩ Điện Biên, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến (trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ)… đã đóng góp to lớn cho cuộc kháng chiến trường kỳ vì sự độc lập, tự do của Tổ quốc, nhiều đơn vị trong ngành Kiểm sát Quảng Ninh đã vận động mỗi cán bộ, công chức, viên chức, người lao động dành một ngày lương để ủng hộ cho hoạt động tri ân đầy ý nghĩa này.
VKSND thị xã Đông Triều đã tổ chức Lễ phát động ủng hộ tôn vinh, tri ân Anh hùng liệt sĩ, chiến sĩ Điện Biên
Nằm trong khuôn khổ các hoạt động thực hiện Kế hoạch số 303/KH-MTTQ ngày 03/4/2024 của Ban Thường trực Ủy ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Quảng Ninh và hưởng ứng Thư phát động của đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh ủy viên, Bí thư Ban cán sự đảng, Viện trưởng Viện kiểm sát tỉnh. Sáng ngày 22/4/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Lễ phát động ủng hộ tôn vinh, tri ân Anh hùng liệt sĩ, chiến sĩ Điện Biên, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ trên địa bàn tỉnh Quảng Ninh với số tiền 12.500.000 đồng.
VKSND thành phố Hạ Long phát động Lễ ủng hộ sáng 22/4/2024
Cũng trong không khí sôi nổi hướng tới kỷ niệm 49 năm ngày giải phóng miền Nam thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2024), 70 năm ngày giải phóng Điện Biên Phủ (7/5/1954 – 7/5/2024), chiều ngày 22/4/2024, Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều phát động buổi Lễ ủng hộ, tri ân các anh hùng liệt sĩ, chiến sĩ Điện Biên đối với toàn thể cán bộ, công chức, người lao động trong cơ quan. Với lòng biết ơn sâu sắc đối với lớp người đi trước đã hi sinh cả tuổi xuân cũng như một phần xương máu cho độc lập dân tộc, buổi lễ đã diễn ra trong không khí trang trọng, ấm áp nghĩa tình. Tổng số tiền 10.000.000 đồng sau buổi lễ sẽ được chuyển cho Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc thị xã để tổ chức các hoạt động tri ân các gia đình liệt sĩ, thương binh, bệnh binh, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến – những người trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Văn Thạnh – Bí thư Chi bộ, Viện trưởng Viện KSND thị xã Đông Triều nhấn mạnh: “Chiến thắng Điện Biên Phủ có ý nghĩa lịch sử to lớn, mang tầm vóc thời đại lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu. Chúng ta hôm nay và mai sau sẽ mãi mãi khắc ghi những công ơn to lớn của các cán bộ, chiến sĩ, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến… đã anh dũng chiến đấu hi sinh, làm nên chiến thắng lịch sử”.
Đây là những hoạt động có ý nghĩa cao đẹp, vừa giúp phát huy truyền thống “uống nước nhớ nguồn” tốt đẹp mà cha ông ta đã để lại, vừa giúp giáo dục tư tưởng cho thế hệ cán bộ trẻ. Đồng thời đưa hình ảnh về những kiểm sát viên đến gần hơn với nhân dân, cùng tập thể ngành Kiểm sát Quảng Ninh xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp./.
Lý Bằng – Bùi Bằng |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7