Thực hiện Kế hoạch công tác số 12/KH-VKS, ngày 30/12/2022 của Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh, sáng ngày 09/10/2023, Phòng THQCT, KSĐT, KSXX sơ thẩm án hình sự về an ninh, ma tuý (Phòng 1) phối hợp với Toà án tổ chức phiên toà rút kinh nghiệm trực tuyến xét xử bị cáo Bùi Văn Tiến cùng đồng phạm về các tội “Mua bán, tàng trữ trái phép chất ma tuý” quy định tại khoản 1 Điều 249; khoản 1, 2, 4 Điều 251 BLHS. Phiên toà được kết nối với 16 điểm cầu gồm: Đại học kiểm sát Hà Nội, trường Đào tạo bồi dưỡng nghiệp vụ kiểm sát thành phố Hồ Chí Minh và 13 Viện kiểm sát cấp huyện nhằm phục vụ công tác đào tạo cán bộ trẻ trong ngành Kiểm sát.
Vụ án đã được Lãnh đạo Phòng chỉ đạo số hoá hồ sơ 100% để phục vụ việc trình chiếu chứng cứ, đồng thời tiến hành phân công KSV giúp việc tại phiên toà. Theo Cáo trạng số 98, ngày 21/8/2023 của VKSND tỉnh Quảng Ninh, khoảng 18h00 ngày 04/3/2023, tại thành phố Nam Định, tỉnh Nam Định, Trần Đình Thành đã có hành vi bán trái phép 93,284 gam MDMA và 49,632 gam Ketamine cho Bùi Văn Tiến với giá 52.000.000 đồng. Đến 20h30 phút cùng ngày, tại cầu Bạch Đằng, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh, Bùi Văn Tiến có hành vi tàng trữ để bán trái phép 93,284 gam ma tuý MDMA và 49,632 gam Ketamine thì bị cơ quan điều tra bắt quả tang, thu giữ vật chứng. Quá trình mở rộng điều tra còn làm rõ được những nội dung sau:
Trong thời gian từ 01/3-04/3/2023, Bùi Văn Tiến đã 5 lần có hành vi bán trái phép cho Nguyễn Việt Anh, Bùi Thọ Dương, Vũ Đức Trọng 6 viên ma tuý thuốc lắc và 4 gam Ketamine; Riêng ngày 04/3/2023, Nguyễn Văn Hoà có hành vi giúp sức cho Bùi Văn Tiến bán trái phép 1 gam Ketamine cho Nguyễn Việt Anh.
Ngày 26/02/2023, tại thị trấn Minh Đức, huyện Thuỷ Nguyên, thành phố Hải Phòng, Tạ Thị Hồng Hà có hành vi bán trái phép cho Bùi Văn Tiến 50 viên ma tuý thuốc lắc và 30 gam Ketamine. Ngày 05/3/2023, khi Tạ Thị Hồng Hà có hành vi tàng trữ 0,166 gam Ketamine để bán trái phép thì bị Cơ quan điều tra phát hiện thu giữ vật chứng. Tổng khối lượng ma tuý Hà đã bán và tàng trữ để bán là 30,166 gam ma tuý Ketamine và 50 viên ma tuý thuốc lắc.
Từ giữa tháng 02/2023 đến 04/3/2023, tại thành phố Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh, Nguyễn Việt Anh nhiều lần bán trái phép chất ma tuý cho Bùi Trung Kiên, Nguyễn Đức Nghĩa, Vũ Văn Thảo, Nguyễn Thái Sơn, Diệp Minh Luân, Trần Thanh Tùng, tổng số 10 viên ma tuý thuốc lắc, 05 gam ma tuý Ketamine, 02 gam ma tuý Methamphetamine.
Từ cuối tháng 12/2022 đến 21/02/2023, tại thôn Cạp Tiên, xã Đông Xá, huyện Vân Đồn, tỉnh Quảng Ninh, Đinh Toàn Thắng có hành vi ba lần giúp sức Nguyễn Thị Hường bán trái phép cho Nguyễn Việt Anh, Diệp Thế Minh tổng số 13 viên ma tuý thuốc lắc, 01 gam Ketamine. Ngày 05/3/2023, cũng tại địa điểm này, Đinh Toàn Thắng có hành vi tàng trữ trái phép 1,894 gam ma tuý MDMA, Ketamine nhằm bán kiếm lời thì bị Cơ quan điều tra thu giữ cùng toàn bộ vật chứng; Hoàng Thị Hà Trang có hành vi tàng trữ trái phép 0,3 gam ma tuý MDMA để sử dụng thì bị cơ quan điều tra phát hiện, thu giữ toàn bộ vật chứng.
Trong quá trình xét hỏi tại phiên toà, Kiểm sát viên đã chủ động trình chiếu toàn bộ chứng cứ, dữ liệu điện tử để đấu tranh, buộc các bị cáo phải thừa nhận hành vi phạm tội của mình.
Với lập luận sắc sảo, đanh thép, cách phân tích, đánh giá chặt chẽ kết hợp với việc trình chiếu công khai các chứng cứ đã được số hoá tại phiên toà, Kiểm sát viên đã bảo vệ thành công quan điểm truy tố của mình đồng thời giúp cho Hội đồng xét xử và những người tham dự phiên toà dễ theo dõi và đưa ra những nhận xét khách quan, toàn diện về nội dung vụ án.
Trên cơ sở kết luận điều tra vụ án và kết quả xét hỏi tại phiên toà, căn cứ các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, Hội đồng xét xử đã tuyên phạt bị cáo Bùi Văn Tiến 18 năm tù, Trần Đình Thành 20 năm tù, Tạ Thị Hồng Hà 7 năm 6 tháng tù, Nguyễn Thị Hường 7 năm tù, Đinh Toàn Thắng 7 năm tù, Nguyễn Việt Anh 7 năm tù, Nguyễn Văn Hoà 2 năm tù, Hoàng Thị Hà Trang 15 tháng tù.
Ngay sau khi kết thúc phiên toà, 100% các đơn vị tham dự trực tuyến đều có nhận xét phiên toà bằng biên bản gửi về Viện kiểm sát tỉnh để tổng hợp. Trên cơ sở những đánh giá đó và với tinh thần cầu thị, xây dựng, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh đã tổ chức họp rút kinh nghiệm chung với Hội đồng xét xử, Thư ký và Kiểm sát viên thực hành quyền công tố, kiểm sát xét xử tại phiên toà. Trong đó, ghi nhận và khuyến khích những ưu điểm, đồng thời thẳng thắn nhìn nhận những điểm còn hạn chế, thiếu sót cần rút kinh nghiệm.
Đây là một trong những hình thức đào tạo tại chỗ mang lại hiệu quả cao được Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Ninh tích cực áp dụng trong những năm gần đây. Phương pháp này góp phần không nhỏ trong việc rèn luyện trình độ chuyên môn nghiệp vụ cũng như kỹ năng và bản lĩnh tham gia thực hành quyền công tố, kiểm sát xét xử tại phiên toà cho các Kiểm sát viên, đồng thời tăng cường bồi dưỡng nghiệp vụ cho các cán bộ trẻ đang công tác tại đơn vị.
Phòng 1 – VKSND tỉnh Quảng Ninh |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7