Trải qua bốn nghìn năm Văn hiến, hình ảnh người phụ nữ Việt Nam được xây dựng và lưu truyền từ các câu truyện dân gian đến những hình tượng có thật trong lịch sử: mẹ Âu Cơ đưa các con đi dựng nước, mẹ Gióng kiên trì nuôi con giúp con lên đường đánh giặc và những người phụ nữ tài giỏi, dũng cảm khác qua các thời đại.
Trong tiến trình lịch sử đó, người phụ nữ đã đóng góp một phần không nhỏ vào việc bảo tồn, gìn giữ, phát huy những giá trị bản sắc của dân tộc ta từ thế hệ này sang thế hệ khác. Sự đóng góp thầm lặng ấy đã dần kết tinh thành những phẩm chất đạo đức tuyệt vời của người phụ nữ Việt Nam thời đại mới: “Tự tin – Tự trọng – Trung hậu – Đảm đang”.
Người phụ nữ trong ngành Kiểm sát nhân dân không nằm ngoài các phẩm chất đạo đức đó, người phụ nữ ngành Kiểm sát nhân dân luôn thể hiện tư tưởng, đạo đức, chuyên môn nghiệp vụ, sẵn sàng tiếp nhận và hoàn thiện mọi nhiệm vụ được giao, xứng đáng năm chữ vàng mà Bác Hồ đã dạy người Kiểm sát viên: “Công minh, chính trực, khách quan, thận trọng, khiêm tốn”. Với đặc thù công việc của ngành, nữ cán bộ ngành kiểm sát nhân dân gặp phải nhiều khó khăn bởi công việc hết sức áp lực, hiểm nguy, thường xuyên tiếp xúc với hồ sơ án, nghiên cứu và áp dụng pháp luật để giải quyết tốt, dứt điểm các vụ án, để không bỏ lọt tội phạm, không làm oan người vô tội, không ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người tham gia tố tụng, uy tín của tập thể, của ngành, đặc biệt là công tác trực nghiệp vụ, khám nghiệm hiện trường, khám nghiệm tử thi và trực tiếp tiến hành nhiều hoạt động điều tra khác. Với niềm đam mê yêu ngành, yêu nghề, họ là người có tinh thần trách nhiệm cao trong công việc, luôn bảo đảm hài hòa giữa các công việc trong cuộc sống. Không chỉ công tác tốt, các nữ cán bộ kiểm sát còn nhiệt tình tham gia các phong trào văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao, các cuộc thi tri thức và đã đạt được những kết quả đáng khích lệ. Với mọi lĩnh vực, nữ cán bộ kiểm sát cũng cố gắng học hỏi thêm kiến thức để hoàn thiện bản thân, họ luôn tự tin vào bản thân, biết đánh giá mặt mạnh mặt yếu của bản thân đề từ đó vươn lên khó khăn, khắc phục những thiếu sót để hoàn thành nhiệm vụ được giao, tích cực đóng góp vào việc thực hiện nhiệm vụ của đơn vị, xây dựng công sở, cơ quan văn hóa.
“Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm” một trong những câu đề cao người phụ nữ “người giữ lửa” đối với hạnh phúc gia đình. Người phụ nữ Kiểm sát nhân dân với vai trò làm mẹ, làm vợ, họ luôn mang cho gia đình tràn đầy ấm áp, yêu thương, luôn chăm lo cho gia đình, sẵn sàng sẻ chia mọi niềm vui và sự lo lắng trong công việc cũng như trong cuộc sống hàng ngày.
Có thể thấy rằng, với ngọn lửa niềm tin công lý đã thắp sáng ý chí kiên cường, sự tận tâm, không ngại khó, ngại khổ, sự hy sinh và làm việc không mệt mỏi, cháy hết mình vì màu áo thiên thanh đã giúp cho các Kiểm sát viên liên tiếp đạt được những thành công trên con đường sự nghiệp, đồng thời cũng không quên đi trách nhiệm làm mẹ, làm vợ trong gia đình.
Nguyễn Khánh – VKS Đầm Hà
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7