Hưởng ứng tháng thanh niên, ngày 27/2/2023, Chi đoàn VKS Uông Bí phối hợp cùng Thành Đoàn và Chi đoàn Công an Thành phố tổ chức tuyên truyền pháp luật phòng, chống xâm hại tình dục và bạo lực học đường đối với trẻ em tại Trường Trung học cơ sở Trần Quốc Toản, thành phố Uông Bí.
Qua công tác nghiệp vụ, nhận thấy trên địa bàn Thành phố vào trong và sau tết Nguyên đán đã xảy ra nhiều vụ việc liên quan đến xâm hại tình dục và bạo lực học đường mà cả bị hại và đối tượng thực hiện đều dưới 18 tuổi, đặc biệt có trường hợp dưới 16 tuổi. Nhận thấy tính cấp thiết, Chi đoàn VKS Uông Bí đã chủ động đề xuất và được Thành đoàn Uông Bí nhất trí về việc ký Chương trình phối hợp giữa Thành đoàn với Chi đoàn VKSND Thành phố và Chi Đoàn Công an Thành phố về việc tổ chức các Hội nghị tuyên truyền tại các trường học trên địa bàn thành phố nhằm nâng cao nhận thức pháp luật và phòng ngừa tội phạm đối với trẻ em, thanh, thiếu niên.
Ngày 27/02/2023, Tổ Tuyên truyền của 03 đơn vị đã triển khai buổi tuyên truyền đầu tiên tại trường THCS Trần Quốc Toản. Tại đây, Đại diện đoàn thanh niên VKS Uông Bí đã phổ biến các hành vi và hậu quả, hình phạt của các tội liên quan đến xâm hại tình dục trẻ em theo cách gần gũi, dễ hiểu. Sau đó tương tác và trả lời các câu hỏi về nhận thức pháp luật và các kỹ năng cơ bản giúp các em có thể nhận biết, ứng phó tự bảo vệ bản thân, người xung quanh khỏi bị xâm hại.
Hình ảnh Tổ Tuyên truyền pháp luật
Trong Tháng 3/2023, Chi đoàn VKS Uông Bí sẽ tiếp tục phối hợp tổ chức thêm nhiều chương trình tuyên truyền pháp luật với nội dung đã dạng hơn nữa đến thanh thiếu niên và học sinh, góp phần nâng cao hiểu biết pháp luật và phòng ngừa tội phạm trên địa bàn thành phố.
Quang cảnh buổi tuyên truyền
Phạm Thanh Huyền – VKSND TP Uông Bí
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7