Được sự thống nhất của lãnh đạo Viện kiểm sát nhân dân (VKSND) tỉnh Quảng Ninh và VKSND tỉnh Đồng Nai; Nhằm tăng cường mối quan hệ đoàn kết, học hỏi, trao đổi kinh nghiệm để cùng thực hiện tốt khâu công tác đột phá về chuyển đổi số, ngày 24/5/2024, VKSND tỉnh Quảng Ninh và VKSND tỉnh Đồng Nai tổ chức toạ đàm giao lưu, trao đổi kinh nghiệm về chuyển đổi số và ứng dụng công nghệ thông tin giữa hai đơn vị. Đồng chí Nguyễn Mai Thuý – Uỷ viên Ban Cán sự Đảng, Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh tiếp và làm việc với Đoàn công tác.
Đ/c Nguyễn Mai Thuý – Uỷ viên Ban Cán sự Đảng, Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh phát biểu tại buổi tạo đàm
Tham dự buổi toạ đàm về phía VKS Quảng Ninh còn có Lãnh đạo các phòng nghiệp vụ, các đồng chí trong Tổ công nghệ thông tin của Viện kiểm sát tỉnh; Về phía VKS Đồng Nai có đồng chí Lê Nguyễn Thắng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Đồng Nai cùng các đồng chí là Lãnh đạo Phòng, Lãnh đạo các VKS cấp huyện, thành phố trực thuộc tỉnh Đồng Nai.
Đ/c Lê Nguyễn Thắng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Đồng Nai phát biểu tại buổi tạo đàm
Sau khi được nghe Lãnh đạo hai đơn vị giới thiệu khái quát về tình hình công tác của mỗi đơn vị, việc tổ chức, triển khai, thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm công tác năm 2024, nhất là việc ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số vào việc thực hiện chức năng nhiệm vụ của Ngành. Hai đơn vị cùng chia sẻ những kinh nghiệm, giải pháp, cách làm hay của đơn vị mình gắn với tính đặc thù tại địa phương, qua đó góp phần nâng cao chất lượng công tác kiểm sát. VKS Quảng Ninh đã giới thiệu với VKS Đồng Nai phần mềm “Trợ lý ảo”, phần mềm quản lý số văn bản, cách thức số hoá hồ sơ, xây dựng báo cáo án bằng sơ đồ, lưu trữ hồ sơ điện tử đang được triển khai thực hiện rất hiệu quả trong ngành Kiểm sát Quảng Ninh.
Đ/c Lưu Văn Hưng – Chánh Văn Phòng VKSND tỉnh Quảng Ninh giới thiệu việc ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số vào việc thực hiện chức năng nhiệm vụ của Ngành
Song song với việc báo cáo về cách thức, phương pháp thực hiện chuyển đổi số, VKS Quảng Ninh còn đưa Đoàn công tác của VKS Đồng Nai trực tiếp tham quan, trao đổi kinh nghiệm tại VKS Hạ Long và VKS Cẩm Phả – hai đơn vị tiên phong về thực hiện chuyển đổi số và ứng dụng công nghệ thông tin của Kiểm sát Quảng Ninh. Sau 01 ngày làm việc, cả hai đơn vị đều đã thu được những thành quả nhất định cũng như thắt chặt thêm tình đoàn kết, tương trợ lẫn nhau giữa các đơn vị trong ngành Kiểm sát nhân dân.
VKSND tỉnh Quảng Ninh và VKSND tỉnh Đồng Nai chụp ảnh lưu niệm
Kết thúc buổi giao lưu, trao đổi kinh nghiệm, Lãnh đạo hai đơn vị thống nhất trong thời gian tới sẽ tích cực và tăng cường hơn nữa việc thông tin, trao đổi, học tập và chia sẻ kinh nghiệm giữa Lãnh đạo, Kiểm sát viên, công chức của hai đơn vị, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ của mỗi cơ quan và của Ngành.
Một số hình ảnh của Đoàn VKSND tỉnh Đồng Nai làm việc tại VKSND thành phố Hạ Long và VKSND thành Phố Cẩm Phả:
VKSND Tỉnh Đồng Nai Làm việc tại VKSND Thành phố Hạ Long
VKSND Tỉnh Đồng Nai Làm việc tại VKSND Thành phố Cẩm Phả
Minh Ngọc – Văn phòng VKS tỉnh |
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7