Sáng ngày 01/02/2023 Đảng Uỷ – HĐND – UBND phường Xuân Sơn phối hợp cùng Công an phường Xuân Sơn, thị xã Đông Triều đã tổ chức tuyên dương, khen thưởng em Lê Thị Thu Hà- là sinh viên Khóa VII, Trường Đại học kiểm sát Hà Nội, hiện đang thực tập tại Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều, khi có nghĩa cử cao đẹp nhặt được của rơi, trả lại cho người mất.
Khoảng 16 giờ 30 phút ngày 30/01/2023, em Lê Thị Thu Hà trên đường từ Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều về nhà, khi đi qua khu vực phường Kim Sơn đã nhặt được 01 sổ tiết kiệm có kỳ hạn 12 tháng của Ngân hàng Agribank giá trị 50.000.000đ (Năm mươi triệu đồng) và 01 Căn cước công dân mang tên ông Nguyễn Phúc Oanh, sinh năm 1943, trú tại phường Xuân Sơn, thị xã Đông Triều.
Đ/c Nguyễn Đức Long – Trưởng Công an phường Xuân Sơn tặng hoa cho em Lê Thị Thu Hà
Ngay sau khi nhặt được, em Hà đã kiểm tra rồi mang ngay những tài sản này đến Công an phường Xuân Sơn giao nộp để các cơ quan chức năng xác minh trả cho người bị mất tài sản. Sau khi tiếp nhận thông tin, qua xác minh, Công an phường Xuân Sơn xác định những tài sản, giấy tờ trên là của ông Nguyễn Phúc Oanh bị sơ xuất đánh rơi vào sáng ngày 27/01/2023.
Em Lê Thị Thu Hà trao lại tài sản nhặt được cho ông Nguyễn Phúc Oanh
Sau khi được nhận lại những tài sản, giấy tờ bị đánh rơi của mình, Ông Nguyễn Phúc Oanh đã rất xúc động và trân trọngcảm ơn hành động, cử chỉ đẹp của thực tập sinh Lê Thị Thu Hà đang là sinh viên Khóa VII, Trường Đại học kiểm sát Hà Nội, hiện đang thực tập tại Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều.
Hành động nhặt được của rơi trả người đánh mất của em Lê Thị Thu Hà xứng đáng là tấm gương sáng để mọi người noi theo, hành động nhỏ nhưng mang ý nghĩa nhân văn lớn, có sức lan tỏa nhằm giáo dục thế hệ trẻ về đạo đức, ý thức trách nhiệm với cộng đồng và xã hội./.
Bùi Khoa Bằng – VKSND thị xã Đông Triều
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7