Chiều ngày 29/12/2023, Đảng ủy cơ quan Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tổ chức Hội nghị tổng kết công tác xây dựng Đảng; Công tác Kiểm tra, giám sát thi hành kỷ luật đảng năm 2023 và triển khai nhiệm vụ năm 2024.
Đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Đảng uỷ, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh phát biểu chỉ đạo Hội nghị
Đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh ủy viên, Ủy viên BCH Đảng bộ Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Bí thư Đảng ủy, Viện trưởng VKSND tỉnh chủ trì Hội nghị. Cùng tham dự Hội nghị có các đồng chí Phó Viện trưởng và toàn thể đảng viên Đảng bộ cơ quan VKS tỉnh.
Tại Hội nghị, dưới sự điều hành của đồng chí Lương Phúc Sơn, Hội nghị đã tập trung đánh giá một cách toàn diện những kết quả đã đạt được, rút kinh nghiệm những mặt còn tồn tại, hạn chế và đề ra các chỉ tiêu công tác, các nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2024, cụ thể:
Đồng chí Nguyễn Mai Thuý – Phó Bí thư Đảng uỷ trình bày báo cáo tóm tắt kết quả công tác xây dựng Đảng năm 2023 và phương hướng, nhiệm vụ trọng tâm năm 2024
– Tiếp tục triển khai thực hiện nghiêm Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII, các Kết luận, Chỉ thị của Đảng về cải cách tư pháp, về định hướng xây dựng pháp luật. Thực hiện có hiệu quả Chỉ thị công tác Kiểm sát năm 2024 và các Chỉ thị chuyên đề của Viện trưởng VKSNDTC; Nghị quyết của Tỉnh ủy, HĐND tỉnh về nhiệm vụ công tác năm 2024 của địa phương. Đổi mới và nâng cao hiệu quả công tác quản lý, chỉ đạo điều hành của Lãnh đạo VKSND các cấp.
– Năm 2024, Đảng bộ cơ quan VKS tỉnh Quảng Ninh tiếp tục lựa chọn công tác“Gắn công tác xây dựng Đảng với xây dựng Ngành” là nhiệm vụ trọng tâm, triển khai thực hiện quyết liệt, đồng bộ, hiệu quả tại VKS hai cấp.
– Xác định nhiệm vụ chống oan, sai, chống bỏ lọt tội phạm, người phạm tội là nhiệm vụ trọng tâm cốt yếu, từ đó triển khai thực hiện đồng bộ các giải pháp nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát các hoạt động tư pháp.
Đ/c Nguyễn Thị Thu Hòa – Bi thư chi bộ 3 tham luận tại hội nghị
Đ/c Đặng Thị Việt Hà – Bi thư chi đoàn tham luận tại hội nghị
– Công tác ứng dụng công nghệ thông tin, thúc đẩy chuyển đổi số tiếp tục là nhiệm vụ trọng yếu, đột phá trong xây dựng ngành và là một trong những bước chuyển tích cực trong chống oan, sai, bỏ lọt tội phạm.
– Thực hiện có hiệu quả các chỉ thị, nghị quyết, kết luận, quy định, hướng dẫn của Đảng về công tác kiểm tra, giám sát… tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nhận thức và trách nhiệm đối với công tác này.
– Tập trung thực hiện tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, đạo đức, lối sống, tự phê bình và phê bình; giữ vững sự đoàn kết, thống nhất ý chí, hành động, ổn định chính trị, tư tưởng, nội bộ, bảo vệ Đảng trong mọi hoàn cảnh; phát huy dân chủ, đổi mới sáng tạo, ý chí tự lực, tự cường. Tăng cường trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ lãnh đạo chủ chốt.
– Thực hiện các cuộc kiểm tra, giám sát theo Chương trình kiểm tra, giám sát năm 2024, bảo đảm tiến độ, thời gian, chất lượng, nâng cao chất lượng, hiệu quả kiểm tra, giám sát.
– Tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới; chủ động nắm tình hình và định hướng dư luận, luôn làm chủ trên không gian mạng.
– Thực hiện nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ, phát huy dân chủ gắn với tăng cường trách nhiệm của cấp ủy và người đứng đầu trong công tác cán bộ.
Đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Đảng uỷ, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh trao tặng chi bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ
Đồng chí Lương Phúc Sơn – Tỉnh uỷ viên, Bí thư Đảng uỷ, Viện trưởng VKSND tỉnh Quảng Ninh trao tặng các Đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ
Năm 2023, với sự đoàn kết trên dưới một lòng, Đảng bộ cơ quan Viện kiểm sát nhân dân tỉnh đã khắc phục mọi khó khăn, nỗ lực phấn đấu để hoàn thành tốt các nhiệm vụ chính trị mà Đảng và địa phương giao phó. Với thành tích đó, Đảng bộ cơ quan VKS tỉnh, 02 Chi bộ trực thuộc và 17 cá nhân đã vinh dự được Đảng uỷ Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh tặng Giấy khen về thành tích xuất sắc.
Hội nghị tổng kết đã diễn ra thành công tốt đẹp và trở thành động lực cho tất cả đảng viên trong Đảng bộ cố gắng, nỗ lực phấn đấu tiếp tục hoàn thành xuất sắc những nhiệm vụ mới trong năm 2024. Một mùa Xuân mới đang đến với ngành Kiểm sát Quảng Ninh, mùa Xuân năm nay và cả những mùa Xuân sau này, Đảng vẫn luôn là người dẫn đường tin cậy đối với Ngành, để thành tích của Ngành không chỉ dừng lại ở con số 16 năm liên tục Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, 15 năm nhận Cờ thi đua của Chính phủ mà sẽ còn tiếp tục phát triển hơn nữa, xứng đáng là niềm tin của nhân dân trên con đường giữ vững trật tự, trị an xã hội.
Vũ Thị Toan – Đảng viên Chi bộ 15, Đảng bộ cơ quan VKSND tỉnh.
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7