Thực hiện Kế hoạch số 125/KH-HĐPL ngày 21/3/2024 của Hội đồng phối hợp PBGDPL thành phố Uông Bí về việc tổ chức “Phiên tòa giả định” tại các trường THPT, THCS trên địa bàn thành phố, ngày 24/4/2024 Chi đoàn Viện kiểm sát nhân dân – Tòa án nhân dân – Công an thành phố – Phòng Tư pháp thành phố phối hợp tổ chức Phiên tòa giả định vụ án hình sự “Cố ý gây thương tích” để tuyên truyền phòng chống bạo lực học đường tại Nhà sinh hoạt công nhân mỏ, Công ty cổ phần than Vàng Danh cho học sinh của các trường THCS, THPT trên địa bàn phường Vàng Danh, thành phố Uông Bí.
Toàn cảnh phiên tòa
Đến dự có đồng chí Nguyễn Văn Thành – Phó Chủ tịch thường trực UBND thành phố, lãnh đạo UBND phường Vàng Danh, lãnh đạo Công ty cổ phần than Vàng Danh và tập thể Ban giám hiệu, giáo viên cùng hơn 800 học sinh Trường THCS Nguyễn Văn Cừ và trường THPT Hoàng Văn Thụ.
Đại diện chi đoàn VKS thành phố Uông Bí tại phiên tòa
Phiên tòa giả định diễn ra với đầy đủ thành phần, trình tự và thủ tục theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự. Từ thành viên Hội đồng xét xử, Kiểm sát viên, Thư ký phiên tòa đến bị cáo, bị hại, lực lượng hỗ trợ tư pháp đều do Đoàn viên của các chi đoàn nhập vai, thể hiện đúng chức năng, nhiệm vụ của mình trong phiên tòa xét xử, đảm bảo tính nghiêm minh của pháp luật.
Phiên tòa giả định mang tính trực quan, phản ánh đầy đủ hành vi phạm tội của bị cáo, các quy định pháp luật và mức án được áp dụng, giúp học sinh hiểu rõ hơn hoạt động của những người cầm cân nẩy mực, giúp các em học sinh biết được ranh giới giữa cái đúng và cái sai, tính nghiêm minh của pháp luật. Ngoài việc tuyên truyền pháp luật, ban tổ chức cũng dành thời gian trao đổi với các em học sinh có hứng thú, muốn tìm hiểu về ngành luật để có thể trở thành Kiểm sát viên, Thẩm phán, Luật sư,… sau khi được theo dõi phiên tòa.
Việc tổ chức và nhân rộng các Phiên tòa giả định được xem là cách làm thiết thực mang lại hiệu quả giáo dục, răn đe cao đối với thanh thiếu niên. Đây cũng là công cụ để Đoàn thanh niên và Ngành chức năng tuyên truyền hiệu quả pháp luật trong tình hình hiện nay. Từ đó, góp phần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật trong giới trẻ, góp phần xây dựng xã hội thượng tôn pháp luật, đảm bảo an ninh, trật tự trên địa bàn.
Vũ Trí Dũng – VKSND thành phố Uông Bí
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7