Hưởng ứng tháng thanh niên năm 2024, Chi đoàn VKSND huyện Bình Liêu đã phối hợp cùng chi đoàn Công an huyện tổ chức tuyên truyền phòng chống tảo hôn, hôn nhân cận huyết thống, phòng chống ma túy, mua bán người và tuyên truyền luật an toàn giao thông cho hơn 300 em học sinh và cán bộ, giáo viên trường PTDTNT huyện Bình Liêu.
Với đặc thù 100% là các em học sinh người dân tộc thiểu số, nhận thức pháp luật của một bộ phận cha mẹ học sinh cũng như các em học sinh về pháp luật trong hôn nhân cận huyết thống, phòng chống ma túy, mua bán người và luật an toàn giao thông, còn hạn chế …. Các tuyên truyền viên đã xây dựng nội dung tuyên truyền đơn giản nhưng đầy đủ nội dung, với các câu hỏi dễ hiểu, để các em học sinh nắm rõ và hiểu vấn đề một cách đơn giản nhất, dễ nhớ, chỉ cần nhớ đủ bao nhiêu tuổi là được lấy vợ lấy chồng, nếu bị bố mẹ bắt lấy vợ lấy chồng khi đang học thì phải xử lý như thế nào…Các tuyên truyền viên đã tích cực đặt nhiều câu hỏi, tăng cường sự tương tác với các em học sinh cùng với những phần quà được nhận sau khi trả lời câu hỏi là niềm động viên, khích lệ sự tham gia hăng hái của các em học sinh. Phần giao lưu hỏi đáp nhanh các câu hỏi liên quan đến pháp luật ở các lĩnh vực phòng chống tảo hôn, hôn nhân cận huyết thống, phòng chống ma túy, mua bán người, luật an toàn giao thông …được cán bộ, giáo viên nhà trường và các em học sinh đã tương tác cùng nhau qua phần hỏi, đáp rất sôi nổi và vui vẻ.
Thông qua buổi tuyên truyền, giúp cho học sinh trong trường có thêm những kiến thức cơ bản để tự bảo vệ bản thân, gia đình và nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, để các em học sinh có ý thức chấp hành pháp luật ngay từ sớm và nhận thức được hành vi vi phạm pháp luật sẽ bị pháp luật xử lý khiêm khắc, từ đó nâng cao hiệu quả chấp hành pháp luật của các em học sinh. Tại buổi tuyên truyền, các tuyên truyền viên đã truyền đạt tới các em học sinh những nội dung về tình trạng vi phạm pháp luật hiện nay trên địa bàn, mà người phạm tội đang ở độ tuổi thanh, thiếu niên; đồng thời đề cập đến những vấn đề về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, trên cơ sở đó đưa ra một số cảnh báo cho các em học sinh về hành vi phải chịu trách nhiệm hình sự và kỹ năng sống để tự bảo vệ bản thân.
Bày tỏ vui mừng khi được tham gia buổi tuyên truyền, em Tằng Thị Dung, học sinh lớp 7B phát biểu:“ cháu thấy đây là một chương trình rất hay và ý nghĩa, đặc biệt, thông qua buổi tuyên truyền các bạn học sinh như chúng cháu sẽ có được rất nhiều kiến thức bổ ích bởi cách truyền đạt thông tin rất phù hợp với học sinh” và bản thân em Tằng Thị Dung cũng bày tỏ mong muốn, thời gian tới, nhà trường và các đơn vị sẽ tổ chức thêm nhiều buổi tuyên truyền ý nghĩa hơn nữa.
Buổi tuyên truyền đã để lại những kiến thức bổ ích, quan trọng và ý nghĩa cho toàn thể các em học sinh Trường PTDTNT huyện Bình Liêu. Qua đó giúp các em hiểu hơn về các quy định của pháp luật… để trang bị kiến thức tự biết cách bảo vệ bản thân, góp phần hạn chế vi phạm pháp luật. Buổi tuyên truyền pháp luật diễn ra rất ý nghĩa, không chỉ giúp nâng cao nhận thức pháp luật cho cán bộ, thầy cô giáo và các em học sinh em học sinh Trường PTDTNT huyện Bình Liêu mà còn góp phần lan tỏa hình ảnh đẹp của ngành Kiểm sát nhân dân, được các thầy cô và học sinh ghi nhận.
Hoài Sơn – VKSND Bình Liêu
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7