Cảm nghĩ những ngày đầu vào ngành
Hôm nay, kỷ niệm 59 năm thành lập ngành Kiểm sát nhân dân Việt Nam (1960-2019) tôi xúc động nhìn lại chính mình, tự hào, tin tưởng về những gì đã trải qua và ra sức cố gắng, viết tiếp những “trang sử” vẻ vang của ngành Kiểm sát trong tương lai.
Lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh về mười chữ vàng cho cán bộ ngành Kiểm sát “Công minh, chính trực, khách quan, thận trọng, khiêm tốn” luôn là hành trang quý giá để chúng tôi giữ được sự công tâm, khiêm tốn cần thiết, có được sự kiên trì, bền bỉ, tiến bước trên con đường dài. Vui với niềm vui chung khi ngành Kiểm sát QuảngNinh ngày càng có thêm những thành tựu rất đỗi tự hào. Bằng tấm lòng yêu quê hương đất nước, với lòng yêu ngành, nghề mình đã chọn, bằng trí tuệ sắc bén luôn được mài dũa để nắm thật vững các quy định của Luật, của Ngành; bằng sự đoàn kết cùng với sự kiên tâm và bền chí, dù có phải đương đầu với bao khó khăn thử thách, thế hệ trẻ ngành kiểm sát Quảng Ninh nhất định sẽ tiếp tục chinh phục những đỉnh cao mới trên con đường thực thi những sứ mệnh và nhiệm vụ của mình, không để phụ lòng tin và sự nhiệt tình giúp đỡ của bao thế hệ kiểm sát đi trước.
Những ngày đầu công tác, do chưa có hiểu biết rõ ràng về chức năng, nhiệm vụ và quy chế của Ngành nên một “lính mới” như tôi còn gặp nhiều bỡ ngỡ. Nhưng nhờ sự quan tâm, giúp đỡ, chỉ bảo tận tình của lãnh đạo, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong đơn vị nên tôi đã dần hiểu hơn về công việc mà tôi sẽ gắn bó. Lãnh đạo Viện đã tạo điều kiện phân công tôi giúp việc Kiểm sát viên trong các vụ việc cụ thể ở nhiều khâu công tác, qua đó giúp tôi ý thức chủ động với công việc, nâng cao kỹ năng nghiệp vụ. Lãnh đạo và Kiểm sát viên trong đơn vị cũng khuyến khích tôi tham gia đóng góp ý kiến, thể hiện quan điểm cá nhân, trình bày những vướng mắc trong quá trình công tác tại các buổi họp cơ quan. Tất cả những điều đó đã phần nào giúp một công chức trẻ mới vào Ngành như tôi hiểu hơn về Ngành, hiểu hơn về những công việc mà người cán bộ Kiểm sát đang phải thực thi để giữ gìn sự nghiêm minh của pháp luật. Càng hiểu, tôi lại càng thấy yêu quý, trân trọng công việc của mình, thêm quyết tâm để phấn đấu, rèn luyện bản thân trở thành người cán bộ Kiểm sát gương mẫu.
Bùi Đức Cường – VKS Uông Bí
Tin tức mới nhất
Viện KSND thành phố Hạ Long phối hợp với UBND phường Hồng Hải tổ chức thăm hỏi, tặng quà Cựu Thanh niên xung phong trên địa bàn phường.
Nhằm phát huy truyền thống đền ơn đáp nghĩa, uống nước nhớ nguồn của dân...
Th7
Viện KSND huyện Hải Hà phối hợp với Ban pháp chế HĐND huyện Hải Hà trực tiếp kiểm sát tin báo về tội phạm
Đồng chí Bùi Quang Trung – Trưởng đoàn công bố Quyết định kiểm tra Thực...
Th7
VKSND huyện Bình Liêu phối hợp cùng Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Quảng Ninh và Đồn Biên phòng Cửa khẩu Hoành Mô tổ chức tuyên truyền pháp luật
Ngày 17/7/2024, tại Nhà văn hóa xã Vô Ngại và xã Đồng Văn, VKSND huyện...
Th7
VKSND thành phố Hạ Long phối hợp với TAND thành phố Hạ Long tổ chức xét xử trực tuyến phiên toà về tội Cố ý gây thương tích
Nhằm nâng cao chất lượng xét xử, đáp ứng yêu cầu của tiến trình cải...
Th7
Viện KSND tỉnh Quảng Ninh tham dự khai mạc Hội thao ngành Kiểm sát nhân dân “Cúp Báo Bảo vệ pháp luật” lần thứ XIII
Sáng ngày 19/7/2024, Giải thể thao ngành Kiểm sát Nhân dân – Cúp Báo Bảo...
Th7
Viện KSND TP Cẩm Phả phối hợp với VKSND tỉnh tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng công tác kiểm sát giải quyết vụ án, vụ việc dân sự, hành chính, kinh doanh, thương mại lao động và thi hành án dân sự, hành chính
Toàn cảnh Hội nghị tập huấn Nhằm nâng cao hơn nữa về chất lượng nhiệm...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông Triều tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, công nhân Công ty Than Mạo Khê-TKV
Thực hiện Quy chế phối hợp giữa Viện kiểm sát nhân dân thị xã Đông...
Th7
VKSND tỉnh Quảng Ninh phối hợp với Toà án tổ chức xét xử công khai vụ án “Giết người” và “Che giấu tội phạm”
Sau 01 năm điều tra, truy tố và chuẩn bị xét xử, sáng ngày 15/7/2024,...
Th7
Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm 2024
Ngày 11/7/2024, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Hạ Long đã tổ chức Hội...
Th7